ลูกจ้างรายวันลาป่วยต้องจ่ายค่าจ้างมั๊ยครับ

พูดคุยเรื่องกฎหมาย ความเห็นด้านกฎหมาย บุคคล เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ที่นี่

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

มงคล

อาทิตย์ ก.พ. 15, 2004 12:23 pm  

ลูกจ้างรายวันลาป่วยต้องจ่ายค่าจ้างมั๊ยครับ มีคำพิพากษาที่เกี่ยวข้องมั๊ยครับ

บุคคลทั่วไป

อังคาร ก.พ. 17, 2004 10:20 am  

ไม่ต้องจ่ายครับ

ple

อังคาร ธ.ค. 23, 2008 12:28 pm  

จ่ายครับ ตาม พรบ.คุ้มครองแรงงาน 2541 ลูกจ้างรายวันก็มีสิทธิลาป่วยเหมือนกัน

จุ๋ม

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 6:10 am  

ขอตอบตาม พรบ.คุ้มครองแรงงาน  นะคะ (จำมาตราไม่ได้แระ เรียนมานาน) <br>ลูกจ้างมีสิทธิลาป่วยได้เท่าที่ป่วยจริง (แต่ต้องมีใบรับรองแพทย์มาแสดง)  โดยนายจ้างต้องจ่ายค่าจ้างในวันที่ลาป่วยด้วยอ่ะค่ะ แต่ไม่เกิน 30 วัน คือถ้าปีนั้นลาป่วยเกิน 30 วัน ส่วนวันที่เป็นต้นไป 31 ก็ไม่ต้องจ่ายค่าจ้างอ่ะ

สมหมาย

ศุกร์ เม.ย. 16, 2010 3:44 pm  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ ple : ตอบเมื่อ Tue 23 December 08 , 12:28 <br>จ่ายครับ ตาม พรบ.คุ้มครองแรงงาน 2541 ลูกจ้างรายวันก็มีสิทธิลาป่วยเหมือนกัน</div> จ่ายครับลูกจ้างมีสิทธิลาป่วย

อีตากร2
ทนายไทย

ศุกร์ เม.ย. 16, 2010 4:48 pm  

ฎีกาที่  2125 - 2126/2530 โจทก์เป็นลูกจ้างประจำรายวันของจำเลย วันไหนไม่ไปทำงานก็ไม่ได้ค่าจ้าง โจทก์ไม่ได้ไปทำงาน 1 วันโดยลาป่วยเท็จแต่รับค่าจ้างของวันที่ตนลาป่วยเท็จนั้นทั้งที่รู้ว่าไม่มีสิทธิจะได้รับ ดังนี้ การกระทำของโจทก์เป็นการแสวงหาประโยชน์โดยมิชอบจากการลาป่วยเท็จอันเป็นการทุจริตต่อหน้าที่ ฝ่าฝืนต่อกฎระเบียบและคำสั่งของผู้บังคับบัญชา และจงใจเป็นเหตุให้จำเลยเสียหายอย่างร้ายแรง เป็นการกระทำผิดวินัยอย่างร้ายแรง หาใช่เป็นการแจ้งเท็จหรือรายงานเท็จต่อผู้บังคับบัญชาเพียงประการเดียวซึ่งมีโทษตัดค่าจ้างตามระเบียบของจำเลยเท่านั้นไม่ การที่จำเลยไล่โจทก์ออกจากงานจึงชอบด้วยข้อบังคับที่ให้อำนาจจำเลยไล่ลูกจ้างที่กระทำผิดวินัยอย่างร้ายแรงออกจากงานได้แล้ว มิใช่เป็นการเลิกจ้างที่ไม่เป็นธรรม และเมื่อการกระทำของโจทก์เป็นการกระทำผิดวินัยอย่างร้ายแรงเช่นนี้จำเลยจึงเลิกจ้างโจทก์ได้โดยไม่จำต้องตักเตือนก่อนและไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยแก่โจทก์. <br>

atta
นักศึกษาใหม่

อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 4:05 pm  

อ้าว  สรุปต้องจ่ายไหมครับ <br> <br>จะได้ทำให้ถูกต้อง  ,ที่บริษัทผม  ลูกจ้างรายวันมาทำงานก็เซ็นต์ชื่อ เซ็นต์กี่วันก็เอาไปคิดค่าแรง  ลาป่วยก็ไม่ได้มาเซ็นต์ชื่อ วันนั้นๆก็เลยไม่ได้ค่าแรง , <br>สรุป ถ้าต้องจ่าย  จะได้ทำจ่ายให้ลูกจ้างเค้าครับ <br> <br>ขอบคุณครับ

อีตากร2
ทนายไทย

อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 6:55 pm  

...ลูกจ้าง หมายความว่า ผู้ซึ่งตกลงทำงานให้นายจ้างโดยรับค่าจ้างไม่ว่าจะ เรียกชื่ออย่างไร (พ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ มาตรา ๕)  <br>...ลูกจ้างมีสิทธิลาป่วยได้เท่าที่ป่วยจริงการลาป่วยตั้งแต่สามวันขึ้นไปอาจให้ลูกจ้างแสดงใบรับรองแพทย์ของสถานพยาบาลราชการ (มาตรา ๓๒)  <br>...นายจ้างต้องจ่ายค่าจ้างให้แก่ลูกจ้างในวันลาป่วยเท่ากับค่าจ้างวันทำงานตลอดเวลาที่ลาแต่ปีหนึ่งต้องไม่เกิน ๓๐ วัน (มาตรา ๕๗ วรรคแรก)   <br>...ฎีกาที่ ๖๙๔๒/๒๕๕๐ การจะเป็นนายจ้างหรือลูกจ้างกันหรือไม่นั้นนอกจากจะพิจารณาตาม พรบ.แรงงานสัมพันธ์ฯ ม.๕ และ ปพพ. ม.๕๗๕ แล้ว  <br>ลูกจ้างค้องอยู่ภายใต้ข้อบังคับระเบียบคำสั่งชอบด้วยกฎหมายที่เป็นอำนาจบัญชาของนายจ้าง (ปพพ. ม.๕๘๓+พรบ.คุ้มครองแรงงานฯ ม.๑๑๙)  <br>...ฎีกาที่ ๒๑๒๕-๒๑๒๖/๒๕๓๐ ที่ยกมาข้างต้นนั้นที่เห็นไม่ได้เป็นเพราะลูกจ้างแจ้งลาป่วยอันเป็นความเท็จ(ถือโอกาส)จึงไม่มีสิทธินะขอรับ  <br>...เพิ่มเติมในส่วนของสาระ http://forums.212cafe.com/pakorn/board-29/topic-7.html <br> <br>

ไม่รู้ต้องทำอย่างไร

พุธ ม.ค. 26, 2011 10:05 pm  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ จุ๋ม : ตอบเมื่อ Thu 1 January 09 , 06:10 <br>ขอตอบตาม พรบ.คุ้มครองแรงงาน  นะคะ (จำมาตราไม่ได้แระ เรียนมานาน) <br>ลูกจ้างมีสิทธิลาป่วยได้เท่าที่ป่วยจริง (แต่ต้องมีใบรับรองแพทย์มาแสดง)  โดยนายจ้างต้องจ่ายค่าจ้างในวันที่ลาป่วยด้วยอ่ะค่ะ แต่ไม่เกิน 30 วัน คือถ้าปีนั้นลาป่วยเกิน 30 วัน ส่วนวันที่เป็นต้นไป 31 ก็ไม่ต้องจ่ายค่าจ้างอ่ะ</div> แย่จังส่วนใหญ่ไม่มีใครรู้เลย ลกจ้างรายวันทุกวันนี้ยังคงโดนเอาเปรียบอยู่ ทำอย่างไร ข้อมูลนี้จึงเผยแพร่ให้รู้ทั่วถึงกันอ่ะ

ศิริ....

ศุกร์ ก.พ. 04, 2011 12:58 pm  

อยากทราบว่ากรณีลูกจ้างรายวันมาทำงานในวันหยุดของตัวเองนายจ้างต้องจ่ายค่าแรงให้ลูกจ้างกี่แรง(ทำงานไม่ถึง8ชั่วโมง)หรือคิดค่าแรงเป็นชั่วโมง

•   ข้อมูลทั่วไป