การค่อมคดี//การพักโทษ ทำได้อย่างไร?

พูดคุยเรื่องกฎหมาย ความเห็นด้านกฎหมาย บุคคล เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ที่นี่

Moderator: maclaw, mr_joe141, Jurist2

bee_bee
นักศึกษาใหม่

จันทร์ พ.ค. 17, 2004 12:52 pm  

การค่อมคดี และการทำเรื่องพักโทษ สามารถทำได้อย่างไรค่ะ

blackdog
ทะแนะ

ศุกร์ พ.ค. 21, 2004 11:11 am  

ผมไม่เข้าใจคำถามเลยครับ :?: :?:
หมาตัวดำ แต่ใจไม่ดำ

ปลาย

พฤหัสฯ. มี.ค. 26, 2009 7:16 pm  

ถ้าลาพักโทษถึง 90 วัน แล้วทำไมไม่ได้ปล่อยตัว ทาง

เกิดผล

ศุกร์ มี.ค. 27, 2009 7:55 am  

การค่อมคดี เป็นภาษาพูดของผู้ต้องขัง   หมายถึง การที่ศาลตัดสินหลายคดี แต่ไม่สั่งให้นับโทษต่อ เช่น มีคดีปล้นทรัพย์ 2 คดี คดีแรกศาลตัดสินจำคุก 12 ปี คดีที่ 2 ศาลตัดสินจำคุก 15 ปี เป็นต้น <br>  ปกติโจทก์จะขอให้นับโทษต่อ เช่น จำคุก คดีแรกหมด ก็ให้ศาลนับโทษคดีที่2 ต่อ รวมกันจะเท่ากัน ต้องโทษจำคุก 27 ปี <br>  แต่คำว่านับค่อม หมายถึง ไม่นับต่อ ดังนั้น โทษของคดีแรก และคดีที่ 2 จะจำฯไปพร้อมๆกัน ดังนั้น จะเท่ากับจำคุกจริงแค่ 15 ปี (เพราะคดีแรก 12 ปี จำฯไปพร้อมกับคดีที่ 2 และหมดก่อนคดีที่2 ครับ

เกิดผล

ศุกร์ มี.ค. 27, 2009 7:57 am  

ส่วนการพักโทษ หรือเรียกเต็มๆว่า การพักการลงโทษ และการลดวันต้องโทษ (ลวท) ต้องเป้นไปตามกฎหมายราชฑัณฑ์และระเบียบของเรือนจำครับ สอบถามกรมราชฑัณฑ์ หรือเรือนจำฯ ฝ่ายฑัณฑปฎิบัติ ได้ทุกเรือนจำคับ

แพท

พฤหัสฯ. เม.ย. 02, 2009 11:59 am  

ถ้าเราลาพักโทษแล้ว ถึงกำหนดครบ 90 วัน แล้ว ทำไมยังไม่ถูกปล่อยตัวอีกก็เลยเวลาปล่อยตัวมาเป็นเดือนแล้ว เรือนจำก็ยังไม่ปล่อยเพราะว่ารอให้คำสั่งจากไหนมาหรือค่ะถึงจะยอมปล่อย ให้คำตอบด้วยค่ะ

boy

พฤหัสฯ. เม.ย. 02, 2009 12:02 pm  

ถ้าปล่อยตัวนักโทษช้า ก็จะทำให้คนล้นคุก คนอยู่มากก็ยิ่งเกิดโรคร้ายมากมาย ส่งสารหน่อย เราก็คน เขาก็คน ถึงแม้ว่าเขาจะทำผิด แต่ก็น่าจะเห็นใจคนที่ทำยังมีความดีอยู่บ้าง และเขาก็ทำความดีไถ่โทษที่เขาทำผิดไปแล้ว

โอ้

พฤหัสฯ. เม.ย. 02, 2009 12:06 pm  

เรือนจำต้องปล่อยนักโทษที่ลาพักโทษแล้วประมาณกี่วัน กี่เดือน ถึงจะปล่อยให้เป็นอิสระได้

รู้ไว้ใช่ว่า

ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 9:20 am  

อยากทราบว่าขั้นตอนการขอพักโทษมีขั้นตอนการปฎิบัติอย่างไรบ้างค่ะ  เราต้องยื่นคำขอต่อใคร  และผู้ต้องขังแบบไหนถึงสามารถขอพักโทษได้ ส่วนมากแล้วการพักโทษสามารถพักได้ระยะเวลานานแค่ไหนค่ะ

รู้ไว้ใช่ว่า

ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 9:22 am  

ขอให้ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะค่ะ  อยากทราบรายละเอียดคะ ขอบคุณค่ะ

•   ข้อมูลทั่วไป