สินทรัพย์หลังสมรส

พูดคุยเรื่องกฎหมาย ความเห็นด้านกฎหมาย บุคคล เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ที่นี่

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

ทนาย_ต
ทนายไทย

พุธ ก.พ. 24, 2010 9:04 pm  

เรียนคุณJUREE <br>ถ้าทรัพย์สินที่เป็นสินส่วนตัวสามีคุณมีสิทธิโอนหรือยกให้ใครก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นสินสมรสซึ่งต้องแบ่งครึ่งกับคุณก่อน สามีคุณก็โอนหรือยกให้ได้เฉพาะส่วนของเขาเท่านั้น ดังนั้นจึงต้องดูว่าที่สามีเซ็นต์โอนกรรมสิทธิ์ ผลประโยชน์ทุกอย่างให้กับพ่อและแม่ของเค้า เป็นสินสมรสหรือสินส่วนตัว ถ้าเป็รสินสมรสก็ต้องแบ่งให้คุณครึ่งหนึ่งก่อนแล้วส่วนที่เป็นของเขาจะโอนให้ใครก็ได้ครับ ไม่ทราบว่าคุณจดทะเบียนสมรสกับสามีหรือเปล่าครับ <br>

ทนาย_ต
ทนายไทย

พุธ ก.พ. 24, 2010 9:04 pm  

เรียนคุณJUREE <br>ถ้าทรัพย์สินที่เป็นสินส่วนตัวสามีคุณมีสิทธิโอนหรือยกให้ใครก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นสินสมรสซึ่งต้องแบ่งครึ่งกับคุณก่อน สามีคุณก็โอนหรือยกให้ได้เฉพาะส่วนของเขาเท่านั้น ดังนั้นจึงต้องดูว่าที่สามีเซ็นต์โอนกรรมสิทธิ์ ผลประโยชน์ทุกอย่างให้กับพ่อและแม่ของเค้า เป็นสินสมรสหรือสินส่วนตัว ถ้าเป็รสินสมรสก็ต้องแบ่งให้คุณครึ่งหนึ่งก่อนแล้วส่วนที่เป็นของเขาจะโอนให้ใครก็ได้ครับ ไม่ทราบว่าคุณจดทะเบียนสมรสกับสามีหรือเปล่าครับ <br>

Lin

อาทิตย์ พ.ค. 30, 2010 10:30 pm  

ถ้าซื้อบ้านแล้ว นำไปจำนองกับธนาคาร อยู่ระหว่างการผ่อนยังไม่หมด และหลังจากนั้นได้จดทะเบียนสมรส ถือว่าเป็นทรัพย์สินก่อนสมรสหรือเปล่าคะ <br> <br>ถ้าถือเป็นสินทรัพย์หลังสมรส ก่อนสมรสจะทำสัญญาก่อนสมรสในให้ทรัพย์สินดังกล่าวเป็นทรัพย์สินพิเศษ ก่อนการสมรส ได้หรือไม่คะ <br> <br>ขอบคุณคะ

เบญจมาศ

พุธ มิ.ย. 02, 2010 4:55 pm  

สงสัยว่า โฉนดที่ดินติด 2 ชื่อ คือพี่ชายกับน้องสาว หากน้องสาวตาย สามีของน้องสาวมีสิทธิ์ในที่ดินนี้หรือปล่าว (ยังไม่มีลูกด้วยกัน) 

ทนาย_ต
ทนายไทย

พุธ มิ.ย. 02, 2010 11:55 pm  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ เบญจมาศ : ตอบเมื่อ Wed 2 June 10 , 16:55 <br>สงสัยว่า โฉนดที่ดินติด 2 ชื่อ คือพี่ชายกับน้องสาว หากน้องสาวตาย สามีของน้องสาวมีสิทธิ์ในที่ดินนี้หรือปล่าว (ยังไม่มีลูกด้วยกัน) </div> ถ้าสามีจดทะเบียนสมรสหรือเปล่าครับ ถ้าไม่จดก็ไม่ได้ครับ <br> <br>

ทนาย_ต
ทนายไทย

พุธ มิ.ย. 02, 2010 11:59 pm  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ Lin : ตอบเมื่อ Sun 30 May 10 , 22:30 <br>ถ้าซื้อบ้านแล้ว นำไปจำนองกับธนาคาร อยู่ระหว่างการผ่อนยังไม่หมด และหลังจากนั้นได้จดทะเบียนสมรส ถือว่าเป็นทรัพย์สินก่อนสมรสหรือเปล่าคะ <br> <br>ถ้าถือเป็นสินทรัพย์หลังสมรส ก่อนสมรสจะทำสัญญาก่อนสมรสในให้ทรัพย์สินดังกล่าวเป็นทรัพย์สินพิเศษ ก่อนการสมรส ได้หรือไม่คะ <br> <br>ขอบคุณคะ</div> ถือว่าเป็นสินส่วนตัวครับ ส่วนการทำสัญญาจะให้ทรัพย์ใดเป็นสินส่วนตัวหรือสินสมรสก็สามารถทำได้ครับ <br>

สมศิริ

เสาร์ ก.ค. 02, 2011 4:20 am  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ : ตอบเมื่อ Fri 7 April 06 , 14:21 <br>เรียนท่านผู้รู้ด้านกฎหมาย ดิฉันทำวิทยานิพนธ์ เกี่ยวกับสินสมรสและมีปัญหาอยากจะเรียนถาม
:?: อยากขอรบกวนสอบถาม เกี่ยวกับกฎหมายสินทรัพย์หลังแต่งงานหน่ะค่ะ
ถ้าสมรสจดทะเบียนถูกต้องตามกฎหมายนะคะ แล้วมีภาระหนี้สินร่วมกัน
และร่วมกันสร้างบ้านและซื้อรถ แต่ขณะทำหนังสัญญาซื้อรถนั้น
สามีเซ็นเป็นกรรมสิทธิ์เพียงคนเดียว และการสร้างบ้านนั้นดิฉันสร้างร่วมกันกับสามีแต่ในทะเบียนบ้าน ชื่อเจ้าบ้านจะเป็นชื่อแม่สามี ในกรณีที่เกิดปัญหา จำเป็นต้องหย่า
ส่วนที่ภรรยาจะได้รับ มีอะไรบ้างคะ และถ้าจำเป็นต้องสู้คดี จะต้องทำยังไงบ้าง
อยากทราบว่า ภรรยาจะมีกรรมสิทธิ์ในสินทรัพย์นั้นหรือไม่ค่ะ
ขอขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วยให้ความกระจ่าง[/quote] :)</div> การโอนชื่อให้ภรรยา

ทนายตี๋
ทนายไทย

เสาร์ ก.ค. 02, 2011 8:07 am  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ สมศิริ : ตอบเมื่อ Sat 2 July 11 , 04:20 <br><div class=quote>ความคิดเห็นคุณ : ตอบเมื่อ Fri 7 April 06 , 14:21 <br>เรียนท่านผู้รู้ด้านกฎหมาย ดิฉันทำวิทยานิพนธ์ เกี่ยวกับสินสมรสและมีปัญหาอยากจะเรียนถาม
:?: อยากขอรบกวนสอบถาม เกี่ยวกับกฎหมายสินทรัพย์หลังแต่งงานหน่ะค่ะ
ถ้าสมรสจดทะเบียนถูกต้องตามกฎหมายนะคะ แล้วมีภาระหนี้สินร่วมกัน
และร่วมกันสร้างบ้านและซื้อรถ แต่ขณะทำหนังสัญญาซื้อรถนั้น
สามีเซ็นเป็นกรรมสิทธิ์เพียงคนเดียว และการสร้างบ้านนั้นดิฉันสร้างร่วมกันกับสามีแต่ในทะเบียนบ้าน ชื่อเจ้าบ้านจะเป็นชื่อแม่สามี ในกรณีที่เกิดปัญหา จำเป็นต้องหย่า
ส่วนที่ภรรยาจะได้รับ มีอะไรบ้างคะ และถ้าจำเป็นต้องสู้คดี จะต้องทำยังไงบ้าง
อยากทราบว่า ภรรยาจะมีกรรมสิทธิ์ในสินทรัพย์นั้นหรือไม่ค่ะ
ขอขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วยให้ความกระจ่าง[/quote] :)</div> การโอนชื่อให้ภรรยา</div> ต้องการถามประเด็นไหนเหรอครับ <br> <br> <br>

หนิง

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2012 4:08 pm  

ดิฉันมีปัญหาทีึ่ไม่เข้าใจอยากขอความกรุณาตอบช่วยดิฉันหน่อยค่ะ คือ พ่อกับแม่ดิฉันได้จดทะเบียนสมรสแล้วซื้อที่ดินร่วมกัน ระหว่างนั้นได้เกิดปัญหาทางการเงอนที่บ้านเลยเอาไปจำนองกับพวกที่รับจำนองที่ดินทั่วไป ต่อมาพ่อกับแม่ดิฉันก็เลิกกันโดยที่ไม่ได้หย่าและจากกันไปไม่ดีเท่าไหร่ คือเจอหน้ากันไม่ได้เลยช่วงนี้ อยากทราบว่าพ่อสามารถขายที่ดินแปลงนั้นได้มัยค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

ratcha987
ทนายไทย

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2012 7:57 pm  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ หนิง : ตอบเมื่อ Sun 15 July 12 , 16:08 <br>ดิฉันมีปัญหาทีึ่ไม่เข้าใจอยากขอความกรุณาตอบช่วยดิฉันหน่อยค่ะ คือ พ่อกับแม่ดิฉันได้จดทะเบียนสมรสแล้วซื้อที่ดินร่วมกัน ระหว่างนั้นได้เกิดปัญหาทางการเงอนที่บ้านเลยเอาไปจำนองกับพวกที่รับจำนองที่ดินทั่วไป ต่อมาพ่อกับแม่ดิฉันก็เลิกกันโดยที่ไม่ได้หย่าและจากกันไปไม่ดีเท่าไหร่ คือเจอหน้ากันไม่ได้เลยช่วงนี้ อยากทราบว่าพ่อสามารถขายที่ดินแปลงนั้นได้มัยค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ</div> ถ้าจะขายก็คงต้องให้แม่มาเซ็นยินยอมด้วยนะครับ<br><br><br><br><strong>ทนายตี๋ 081-598-2209 ratcha987@hotmail.com</strong>

•   ข้อมูลทั่วไป