ผิดหรือไม่ ช่วยแนะนำด้วยครับ

พูดคุยเรื่องกฎหมาย ความเห็นด้านกฎหมาย บุคคล เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ที่นี่

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

ขอบคุณครับ

พุธ ธ.ค. 29, 2004 4:00 pm  

ถ้ามีการนำข้อความ รูปภาพ หรือ ข้อมูล เช่น ซีรอก หรือแสกน หน้า จากหนังสือ นิตยสารต่างๆ ของสำนักพิมพ์ มาแสดงบนอินเตอร์เน็ต และทำในเชิงพานิชย์ แบบนี้ต้องมีการไปขอซื้อลิขสิทธิ์ หรือไม่ แล้วถ้าไม่จะผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องทำอย่างไร ถ้าต้องการนำมาใช้ในเชิงพานิชย์
ขอบคุณครับ

แวะมาเจอเลยแปะบอกไว้
นักศึกษาใหม่

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2006 6:32 pm  

ผิดแน่นอนครับ เพราะการนำเอาสิ่งพิมพ์หรือรูปภาพของผู้อื่นมาใช้ในเชิงพาณิชย์โดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของลิขสิทธิ์นั้นย่อมเป็นความผิดแน่นอนครับ ถ้าเขาเอาเรื่องนะ

ooss

เสาร์ ม.ค. 28, 2017 12:14 pm  

ถ้าเราร้องเรียนทางอินเตอร์เน็ตแล้วผู้ถูกร้องรียนไปแจ้งความไปแจ้งความเราจะมีความผิดข้อไหน เพราะทางตำรวจมีหนังสือเรียกตัวไปรับเรื่อง
แทนเพื่อน

manotham
นักศึกษาใหม่

เสาร์ มี.ค. 11, 2017 11:41 pm  

การละเมิดลิขสิทธิ์

ถ้าทำเพื่อการค้า ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงสี่ปี หรือปรับตั้งแต่หนึ่งแสนบาทถึงแปดแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ตาม พรบ.ลิขสิทธิ์ ฯ ม.69 วรรคสอง ..ใช้การเจรจาชดใช้ค่าเสียหาย คดีคงยุติลงได้ ครับ

Bumped ล่าสุดโดย Anonymous on เสาร์ มี.ค. 11, 2017 11:41 pm.

•   ข้อมูลทั่วไป