จะฟ้องบุคคลฐานหมิ่นประมาทต้องทำอย่างไร และใช้หลักฐานอะไรบ้าง

พูดคุยเรื่องกฎหมาย ความเห็นด้านกฎหมาย บุคคล เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ที่นี่

Moderator: maclaw, mr_joe141, Jurist2

Lawyerthai.com
ผู้ดูแลเว็บไซต์
ที่อยู่: 4/1 Soi 12 Chotana Road, T.Chang Puek A.Mueng, Chiang Mai 50300 Tel. 053-408771
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 23, 2006 3:10 pm  

รายละเอียด

ดิฉันทำงานในโรงแรม 5 ดาวแห่งหนึ่งบนเกาะสมุย ในแผนกเกี่ยวกับทัวร์และรถเช่า
ที่ให้บริการกับแขดที่มาพักในโรงแรม ซึ่งธุรกิจจะดำเนินการโดย ติดต่อกับ Agency หรือบริษัทรถเช่า
ซึ่งบริษัทเหล่านี้จะเข้ามาทำ Contract กับทางโรงแรม โดยระบุราคาเช่าแต่ละวันของรถแต่ละประเภทไว้
ส่วนราคาขายโรงแรมจะขายเท่าไหร่ไม่เกี่ยวกับ Agency ในการจ่ายเงิน Agency
จะนำหลักฐานซึ่งออกจากโรงแรม(จากแผนกของดิฉันเอง) ซึ่งเรียกว่า Voucher นำมาวางบิลกับแผนกบัญชีของโรงแรม
ทุกวันที่ 1-5 ของเดือน และจะได้รับเช็คประมาณวันที่25-30 ทั้งนี้ Voucher
ที่จะนำมาวางบิลจะต้องเป็นของเดือนก่อนหน้า เท่ากับว่าสะสมให้ครบเดือนแล้วค่อยมาวาง Agency ได้
ทำในลักษณะนี้มาเป็นเวลา 1 ปีเห็นจะได้ ได้รับเงินปกติไม่มีปัญหาแต่อย่างใด จนถึงวันนี้ Agency
ได้นำVoucher ไปวางบิลกับแผนกบัญชีตามปกติ แต่บัญชีกลับบอกว่าไม่สามารถจ่ายตังค์ให้ได้เพราะไม่มี
Contract , Agency จึงได้รีบกลับไปทำContract มาใหม่ เพื่อที่จะให้ ผู้จัดการทั่วไปเซ็นต์ แต่ปรากฎว่า
หลายวันผ่านไปเรื่องยังไม่ไปถึงใหน Agency ยังวางบิลไม่ได้ ทั้งที่โรงแรมได้รับเงินจากแขกไปแล้ว
ส่วนของAgency เขาก็ควรจะได้เช่นกัน และเขาก็ทำมาเป็นเวลานานแล้ว ไม่ใช่ว่าเพิ่งเข้ามาทำContract
และอีกอย่างที่ดิฉันไม่พอใจมากที่สุดก็คือ ผู้จัดการทั่วไปได้แจ้งกับเลขาเมื่อAgency
มาขอพบว่าเขาเซ็นต์Contract ไม่ได้เพราะ Contract มีปัญหาไม่ถูกต้อง มีการcheating ซึ่งหมายถึงการโกง
และนั่นจะหมายถึงใครอื่นมิได้ ก็เป็นพวกดิฉันพนักงานตาดำๆ ที่ทำงานให้อย่างบริสุทธุ์ใจ
และระบบการทำงานเองก็มีการป้องกันการโกงอย่างแน่นหนาอยู่แล้ว เอกสารทุกอย่างออกจากทางโรงแรม
ราคาที่ออกในเอกสารก็เป็นราคาตาม Comtract พนักงานจะมีส่วนได้ตรงใหนไม่ทราบ คำกล่าวหาที่ว่า Cheating
นี้ ดิฉันยอมไม่ได้เด็ดขาด ทำให้เสื่อมเสียเป็นที่สุด กล่าวหากันแบบไม่มีหลักฐาน แบบนี้
ดิฉันและเพื่อนร่วมงานยอมไม่ได้ ต่อไปจะมีการสอบสวนกันขึ้น แล้วหากเขาไม่เจอหลักฐานใดๆ
ดิฉันแจ้งความแน่ค่ะ ถึงแม้จะต้องออกจากงานนี้ก็ตาม ให้รู้ไปว่าฝรั่งที่เหยียบบนแผ่นดินคนไทย
หากินบนแผ่นดินไทย แล้วจะมาดูถูกคนไทยได้ง่าย ๆ..
สุดท้าย จะขอบพระคุณท่านอย่างสูงที่จะให้คำแนะนำ กับดิฉันให้ดำเนินการนี้อย่างถูกต้อง
และปกป้องสิทธิของตนเองได้ เมื่อมีคนอื่นมาก้าวล้ำ และในส่วนของAgency ด้วยว่าเขาควรจะทำอย่างไรต่อไป
ดิฉันก็ทนเห็นเขาถูกเอาเปรียบไม่ได้เหมือนกันค่ะ

โดย : JJ - [ 15/12/2005 , 20:13:55 ]

ความคิดเห็นที่ : 1

แต่พูด cheating เฉยๆ ไม่ระบุว่าใครทำ และทำอย่างไร ยังไม่น่าจะเป็นหมิ่นประมาทได้นะครับ

โดย : 000 [ 16/12/2005 , 11:40:24 ]

ความคิดเห็นที่ : 2

ผมมีปัญหาในเรื่องการทำสัญญาว่าจ้างกับคู่กรณีรายหนึ่งคือว่า
ผมเองได้ทำสัญญาว่าจ้างคู่กรณีในการสร้างบ้านทาว์เฮาว์ขึ้นหนึ่งหลังมีกำหนดเวลา 8 เดือน
ในขณะที่คู่กรณีของผมกำลังก่อสร้างวางแบบแปลนโครงสร้างของตัวบ้านนั้นต่อมาเมื่อโครงบ้านแล้วเสร็จ
ผมเองได้ไปตรวจสอบดูปรากฎว่า โครงสร้างของตัวบ้านและการแบ่งขนาดของห้องในแต่ละช่วงไม่เป็นไปตามแบบแปลน
ผมได้บอกกล่าวกับคู่กรณีในแก้ไขขนาดของตัวห้องไม่ได้ตามแบบแปลน แตคูกรณีกับเพิกเฉยทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้
อย่างงี้ผมมีสิทธิบอกเลิกสัญญาว่าจ้างกับคู่กรณีได้หรือไม่และไม่ต้องรับผิดชอบค่าสินไหมทดแทนแก่คูกรณีได
้หรือไม่

โดย : ธนพล วรรณพงษ์
www.antfile.com :: รับฝากรูปทุกชนิด
www.openchiangmai.com :: คลิปวิดีโอเชียงใหม่

แวะมาเจอเลยแปะบอกไว้
นักศึกษาใหม่

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2006 6:04 pm  

ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ กรณีของคุณ แม้ว่าผู้จัดการจะพูดว่ามีการโกงกัน แต่คำกล่าวนั้นยังไม่สามารถระบุได้ว่าเขาว่าใคร ดังนั้น ตามกฎหมายอาญาเกี่ยวกับเรื่องนี้ระบุไว้ว่า ผู้ใด กล่าวหาหรือใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม และคำกล่าวนั้นน่าจะทำให้เกิดความเสียหายต่อบุคคลดังกล่าว ผิดฐานหมิ่นประมาทครับ สำหรับกรณีของคุณนั้น เขายังไม่เจาะจงว่าเป็นใครที่โกง เป็นเพียงการกล่าวแบบสมมุติฐานเท่านั้นว่ากรณีของสัญญาน่าจะมีช่องโหว่ให้เกิดการทุจริตขึ้นได้ ดังนั้นแล้ว น่าจะยังไม่เข้าข่ายครับ

แวะมาเจอเลยแปะบอกไว้
นักศึกษาใหม่

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2006 6:07 pm  

ตอบคำถามเรื่องสัญญาจ้างนะครับ สำหรับกรณีของคุณนั้นถ้ามีการก่อสร้างผิดจาก แบบแปลนที่กำหนด เน้นนะครับ แบบแปลนที่กำหนด ก็ถือว่าเขาผิดสัญญาแล้วครับ แม้จะไม่ได้ระบุรายละเอียดในสัญญาชัดเจนว่าเหตุใดบ้างที่จะบอกเลิกสัญญาก็ตาม ก็ถือว่าเขากระทำผิดวัตถุประสงค์แห่งข้อสัญญา คุณต้องทำหนังสือแจ้งเขาเป็นลายลักษณ์อักษร อาจแจ้งให้เขาดำเนินการแก้ไขจุดบกพร่องโดยมีกำหนดเวลา ถ้าไม่แก้ไขให้เสร็จสิ้นภายในกำหนดเวลาก็ให้สัญญาเลิกกันและเรียกค่าเสียหายได้ครับตามความเป็นจริงนะครับ แต่ถ้าในสัญญาระบุไว้เกี่ยวกับการเรียกร้องค่าเสียหายก็ให้ยึดถือตามเงื่อนไขที่กำหนดไว้ในสัญญาครับ

ผู้ได้รับความเดือดร้อน

ศุกร์ มี.ค. 27, 2009 1:50 pm  

ในการทำงานเราเป็นเจ้าหน้าที่การเงิน  ออกใบเสร็จเรียบร้อย  แต่ในวันนั้น <br>มีคนอยู่ในห้องหลายคน  แล้วเกิดมีเงินสูญหาย  หาไม่เจอ แล้วต่อมามีคนไปพูดกับบุคคลที่สามว่าเราเป็นผู้เอาเงินไป ไม่ทราบว่าอย่างนี้ถือเป็นการหมิ่นประมาทมั้ย แล้วถ้าจะเอาเรื่องต้องใช้หลักฐานอะไรบ้าง

อยากรู้ค่ะ

ศุกร์ มี.ค. 27, 2009 10:15 pm  

มีคนส่งข้อความว่าสามีดิฉันก้อเงินของทางราชการ สามีสามารถฟ้องหมิ่นประมาณได้ไหมค่ะ <br>แล้วการกระทำบางอย่างส่อเจตนาให้ครอบครัวและวงศืตระกูลเสียงชื่อเสียงด้วย  สามารถเอาผิดในข้อหาอะไรบ้างค่ะ <br>อยากรู้โดยด้วยค่ะ <br>เกลียดพวกปากห_  _ น่ะค่ะ  อยากให้มันรับกรรมบ้าง

ทนายสมจิตต์

ศุกร์ มี.ค. 27, 2009 11:08 pm  

ตอบคุณอยากรู้ <br>   ก่อนอื่นคุณเอามือถือของคุณต่อเข้ากับคอมพิวเตอร์ดึงข้อความที่เขาหมิ่นประมาทปริ้นออกมาเป็นเอกสาร  ใช้ในการฟ้องหมิ่นประมาท <br>   คุณสามารถที่จะฟ้องเป็นคดีอาญาข้อหาหมิ่นประมาท และคุณสามารถฟ้องเป็นคดีแพ่งเรียค่าเสียหายได้ด้วยครับ   

คำถาม

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 12:48 pm  

- ถ้ามีคนไปหาว่าเราดูหมิ่นเค้า  แต่เค้าไม่มีหลักฐานเป็นพวกคำพูด  มีแต่พยานบุคคล จะเอาผิดเราได้ใหม๊ค่ะ

พีร์

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 1:42 pm  

ความผิดฐานหมิ่นประมาทนั้นจะต้องเป็นการใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม ซึ่งทำให้ผู้ถูกใส่ความเสียหายต่อชื่อเสียงไม่ว่าจะเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องเท็จก็ตาม นั่นย่อมหมายถึงว่ามีบุคคลที่สามทราบ ซึ่งบุคคลที่สามย่อมสามารถเป้พยานในศาลได้ <br> <br>พยานวัตถุ พยานเอกสาร หรือพยานบุคคลซึ่งน่าจะพิสูจน์ได้ว่าจำเลยมีผิดหรือบริสุทธิ์ ให้อ้างเป็นพยานหลักฐานได้แต่ต้องเป็นพยานชนิดที่มิได้เกิดขึ้นจากการจูงใจ มีคำมั่นสัญญา ขู่เข็ญ หลอกลวงหรือโดยมิชอบประการอื่น และให้สืบตามบทบัญญัติแห่งประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญาหรือกฎหมายอื่นอันว่าด้วยการสืบพยาน <br>

worayut

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 4:10 pm  

พี่ถ้าเราโดนใส่ร้ายว่าเป็นขโมยแต่ที่จริงแล้วเราไม่ได้ทำเขามาพูดว่าเราขโมยและแจ้งความขู่เรายัดแยดความผิดให้เราผมแจ้งข้อหาหมิ่นประมาทได้ไหมครับแล้วผมจะขู่เขาว่าอย่างไรเหมือนที่เขาขู่ผม

ทนายอภิชาต081-5522-971

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 5:32 pm  

หากเราไม่ผิดเรา  ก้อดำเนินคดีได้ครับ  หากกล่าวต่อบุคคลที่สาม  ทำให้เราน่าจะเสียชื่อเสียง  หรือถูกดูหมิ่น  หรือถูกเกลียดชัง

•   ข้อมูลทั่วไป