"การทำถูกกฎหมายสามารถแยกคนดีกับคนเลวออกจากกันได้จริงหรื

พูดคุยเรื่องกฎหมาย ความเห็นด้านกฎหมาย บุคคล เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ที่นี่

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

silver_star
นักศึกษาใหม่

อาทิตย์ มี.ค. 05, 2006 9:09 pm  

"การทำถูกกฎหมายสามารถแยกคนดีกับคนเลวออกจากกันได้จริงหรือไม่"

คือ...มันเป็นคำถามสำหรับเข้าค่ายน่ะค่ะ เลยอยากจะถามความเห็นของนักกฎหมาย ว่ามีความคิดเห็นในหัวข้อนี้อย่างไรบ้าง ไม่ได้ต้องการดูหมิ่นแต่อย่างใด ช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อยนะค่ะ (ขอยาวๆเรยนะค่ะ ^^)

ว่าที่ผู้ช่วย

เสาร์ ม.ค. 28, 2017 12:19 pm  

บางคนทำถูกกฎหมายทุกอย่าง ไม่ได้หมายความว่าคนนั้นเป็นคนดี การเป็นคนดีมีองค์ประกอบหลายอย่างมากกว่าแค่การทำถูกกฎหมาย

การทำถูกกฎหมายเป็นแค่องค์ประกอบหนึ่งซึ่งคนที่ได้ชื่อว่าเป็นคนดีพึงกระทำเท่านั้นครับ เอามาใช้ตัดสินว่าใครดีใครเลวไม่ได้หรอกนะ กฎหมายมีขึ้นเพื่อการจัดระเบียบและเพื่อความสงบเรียบร้อยในสังคม ถ้าทุกคนปฎิบัติตามกฎหมายอย่างเคร่งครัด บ้านเมืองก็คงจะสงบสุขดี แต่คงไม่ได้หมายความว่า ทุกคนจะเป็นคนดี

การทำชั่วบางอย่างก็ไม่ผิดกฎหมาย แต่คนก็รู้ว่าเป็นสิ่งไม่ดี เช่น การคิดไม่ดี คิดลามกกับผู้หญิงนั้นไม่ผิดกฎหมาย แต่จิตสำนึกของคนทั่วไปก็รู้ว่า มันไม่ดี

ผมคงตอบพออ่านรู้เรื่องนะครับ

manotham
นักศึกษาใหม่

พุธ ก.พ. 15, 2017 3:10 am  

กรรมชี้เจตนา
ถาม....การทำถูกกฎหมายสามารถแยกคนดีกับคนเลวออกจากกันได้จริงหรือไม่"

คือ...มันเป็นคำถามสำหรับเข้าค่ายน่ะค่ะ เลยอยากจะถามความเห็นของนักกฎหมาย ว่ามีความคิดเห็นในหัวข้อนี้อย่างไรบ้าง ไม่ได้ต้องการดูหมิ่นแต่อย่างใด ช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อยนะค่ะ (ขอยาวๆเรยนะค่ะ ^^)

ตอบ...กฎหมายคือระเบียบข้อบังคับของสังคม เพื่อให้ทุกคนอยู่ร่วมกันได้อย่างสันติสุข การออกกฎหมาย ต้องผ่านการกลั่นกรองของผู้มีอำนาจ เช่น ผ่าน สภาผู้แทนฯ ผ่าน สว.ฯ เป็นต้น ดังนั้นผู้ที่ปฏิบัติตามกฎหมาย ก็ต้องได้รับเครดิตว่า เป็นคนดีของสังคม ก็พอจะแยกได้ว่า คนดีหรือไม่ดี แต่จะให้ลงลึกไปถึงก้นบึ้งของหัวใจ ว่าดีจริงหรือไม่ คงเป็นเรื่องยากที่จะแยกแยะได้ ก็ถือการกระทำเป็นหลัก ว่า ดีหรือไม่ดี ทำนอง กรรม(การกระทำ) ชี้เจตนา ครับ

•   ข้อมูลทั่วไป