อยากทราบมีหน่วยงานไหนให้คําปรึกษาเรื่องกฎหมายฟรี ครับ

ระบายความทุกข์ ความอัดอั้นทั้งหลายของคุณได้ที่นี่ เชื่อว่าเสียงของอินเตอร์เน็ตจะดังพอให้คนที่คุณต้องการได้ยิน

Moderator: maclaw, mr_joe141, Jurist2

pol00810081
ทนายไทย

พฤหัสฯ. ก.พ. 09, 2012 8:49 pm  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ เปิ้ล : ตอบเมื่อ Thu 9 February 12 , 14:20 <br>สามีดิฉันเคยจดทะเบียนสมรสกับภรรยาเก่า และได้จดทะเบียนหย่าไปแล้ว และดิฉันกับสามีแต่งงานอยู่กินกันมาเป็นว่า 5 ปี แล้ว แต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส ต่อมาสามีขอกับไปอยู่เป็นครอบครัวกับภรรยาเก่า และดิฉันไม่ได้ผิดอะไรสามารถฟ้องร้องอะไรได้บ้างค่ะช่วยตอบด้วยค่ะ</div> [b]ฟ้องร้องอะไรไม่ได้ครับ  ทนายอภิชาต 081-5522-971

รัต

ศุกร์ พ.ค. 11, 2012 9:35 pm  

ดิฉันถูกสามีไล่ออกจากบ้านพร้อมกับลูกชายวัย 11 ขวบ (ป.6) ดิฉันทำงานเป็นข้าราชการ สามีเป็นหมอฟัน ทำฟันประจำทีี่คลิกนิกของตัวเอง ซึ่งเป็นห้องเช่า เขาไล่ดิฉันกับลูกออกจากบ้าน ถึงวันนี้ก้อ 1 ปีกว่าๆๆ ค่ะ และไม่เคยส่งเสียเงินทองเลยแม้แต่บาทเดียว เขาพาผู้หญิงคนใหม่เข้ามาอยู่ในบ้าน และไม่หย่าให้ดิฉันด้วย แต่มีสินสมรส คือบ้านเดี่ยว เขาเป็นผู้กู้คนเดียว และมีห้องแถว ชื่อดิฉันเป็นผู้กู้หลัก เขาเป็นผู้กู้ร่วม ดิฉันมีเงินเลี้ยงลูกจากค่าเช่าตึก และเงินเดือนข้าราชการไม่มากนัก กินอยู่อย่างประหยัด ลูกต้องออกจากโรงเรียนดีๆๆ มาอยู่โรงเรียนของรัฐ..ซึ่งค่าใช้จ่ายไม่สูงนัก..ดิฉันอยากขอหย่า แต่เขานิ่งเฉย..เขาเคยตกลงว่าจะยกห้องแถวให้..แต่ตอนนี้เขาคงเปลี่ยนใจ และอยากให้ขายจะขอเงินส่วนแบ่ง ดิฉันไม่อยากให้เขาเลย เพราะมันเป็นทรัพย์สมบัติชิ้นที่เดียวที่มีอยู่ แต่ดิฉันอยากหย่า และอยากจบกันดีๆๆ ไม่อยากฟ้องร้อง..ต้องทำอย่างไรดีคะ...กรุณรตอบให้ดิฉันด้วย เพื่อเป็นแนวทาง..ดิฉันไม่มีเงินไปจ้างทนายมากมาย เพราะต้องเลี้ยงลูกชาย ตอนนี้กำลังขึ้นชั้น ม.2 ค่ะ..แต่ดิฉันต้องส่งค่างวดห้องแถวทุกเดือน เดือนละหมื่น เงินเดือนแค่สองหมื่นนิดๆๆ ขอความกรุณาด้วยนะคะ

ratcha987
ทนายไทย

อาทิตย์ พ.ค. 13, 2012 12:46 pm  

กาญจนา

พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2012 9:06 am  

คือว่าประมาณ1ปีทีแล้วสามีดิฉันได้ขายรถยนต์ซึ่งติไฟแนนซ์อยู่ให้กับคนรู้จักโดยทำสััญญาซื้อขายไว้ผู้ซื้อได้บอกว่าจะผ่อนต่อจนหมดแต่ผู้ซือได้นำรถไปขายต่อโดยไม่ได้บอกเราแล้วไม่ยอมผ่อนรถต่อค้างประมาณ5งวดทางไฟแนนซ์ได้มาติดตามกับเราเพราะทะเบียนยังเป็นชื่อเราอยู่เราจะทำยังไงกับผู้ซื้อได้คะเพราะเขาเหมือนจะไม่รับผิดชอบ

กาญจนา

พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2012 9:09 am  

คือว่าประมาณ1ปีทีแล้วสามีดิฉันได้ขายรถยนต์ซึ่งติไฟแนนซ์อยู่ให้กับคนรู้จักโดยทำสััญญาซื้อขายไว้ผู้ซื้อได้บอกว่าจะผ่อนต่อจนหมดแต่ผู้ซือได้นำรถไปขายต่อโดยไม่ได้บอกเราแล้วไม่ยอมผ่อนรถต่อค้างประมาณ5งวดทางไฟแนนซ์ได้มาติดตามกับเราเพราะทะเบียนยังเป็นชื่อเราอยู่เราจะทำยังไงกับผู้ซื้อได้คะเพราะเขาเหมือนจะไม่รับผิดชอบ

DEW

อังคาร ก.ย. 11, 2012 11:11 am  

มีปัญหาอยากปรึกษาคับ เรื่องมีอยู่ว่า พี่สะใภ้ขโมยโฉนดที่ดินเอาไปเป็นหลักทรัพย์ค้ำประกันในการไปยืมเงินนอกระบบ ซึ่งโฉนดใบนั้นเป็นชื่อของพี่ชายผม <br>โดยที่ขโมยสำเนาบัตรประชาชนของพี่ชายที่ถ่ายเอกสารและเซ็นไว้ไปด้วย หลังจากได้มีการยืมเงินกันเรียบร้อย ก็มารู้ทีหลังว่าโฉนดที่ดินโดนขโมยไปก็ได้ไปแจ้งความไว้ หลังจากนั้นพี่สะใภ้ก็ไม่ผ่อนชำระเงิน ทางเจ้าหนี้ก็เลยฟ้องศาลศาลสั่งให้ชำระเดือนละ...บาท ถ้าเป็นอย่างนี้ จะมีวิธีทางใหนบ้างคับที่จะเอาโฉนดคืนมา   <br>ขอบคุณคับ

pol00810081
ทนายไทย

อังคาร ก.ย. 11, 2012 11:13 am  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ DEW : ตอบเมื่อ Tue 11 September 12 , 11:11 <br>มีปัญหาอยากปรึกษาคับ เรื่องมีอยู่ว่า พี่สะใภ้ขโมยโฉนดที่ดินเอาไปเป็นหลักทรัพย์ค้ำประกันในการไปยืมเงินนอกระบบ ซึ่งโฉนดใบนั้นเป็นชื่อของพี่ชายผม <br>โดยที่ขโมยสำเนาบัตรประชาชนของพี่ชายที่ถ่ายเอกสารและเซ็นไว้ไปด้วย หลังจากได้มีการยืมเงินกันเรียบร้อย ก็มารู้ทีหลังว่าโฉนดที่ดินโดนขโมยไปก็ได้ไปแจ้งความไว้ หลังจากนั้นพี่สะใภ้ก็ไม่ผ่อนชำระเงิน ทางเจ้าหนี้ก็เลยฟ้องศาลศาลสั่งให้ชำระเดือนละ...บาท ถ้าเป็นอย่างนี้ จะมีวิธีทางใหนบ้างคับที่จะเอาโฉนดคืนมา   <br>ขอบคุณคับ</div> [b]คงต้องฟ้องเรียกโฉนดที่ดินคืนครับ <br>ทนายอภิชาต 081-5522-971 <br>[email protected]  <br>

palita

พุธ ต.ค. 03, 2012 11:23 pm  

ดิฉันมีเรื่องอยากจะรบกวนค่ะ ดิฉันข้องใจมาก คือพ่อของดิฉันขับรถบรรทุกดิน แล้วผ่านด่านตรวจชั่งน้ำหนักมา 2ด่าน และไม่ถูกปรับใดๆ แต่เมื่อขับมาถึงสถานีตำรวจที่หนึ่ง กลับถูกเจ้าหน้าที่กล่าวหาว่าพ่อของดิฉันบรรทุกน้ำหนักเกิน ทั้งๆที่ด่านตรวจน้ำหนักก็ผ่านมาแล้วตั้ง 2ด่าน ดิฉันจึงอยากทราบว่าพ่อของดิฉันจะได้รับโทษอะไรบ้าง ต้องเสียค่าประกันเท่าไร และสามารถร้องเรียนได้ที่ไหนคะ       ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ratcha987
ทนายไทย

พุธ ต.ค. 03, 2012 11:52 pm  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ palita : ตอบเมื่อ Wed 3 October 12 , 23:23 <br>ดิฉันมีเรื่องอยากจะรบกวนค่ะ ดิฉันข้องใจมาก คือพ่อของดิฉันขับรถบรรทุกดิน แล้วผ่านด่านตรวจชั่งน้ำหนักมา 2ด่าน และไม่ถูกปรับใดๆ แต่เมื่อขับมาถึงสถานีตำรวจที่หนึ่ง กลับถูกเจ้าหน้าที่กล่าวหาว่าพ่อของดิฉันบรรทุกน้ำหนักเกิน ทั้งๆที่ด่านตรวจน้ำหนักก็ผ่านมาแล้วตั้ง 2ด่าน ดิฉันจึงอยากทราบว่าพ่อของดิฉันจะได้รับโทษอะไรบ้าง ต้องเสียค่าประกันเท่าไร และสามารถร้องเรียนได้ที่ไหนคะ       ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ</div> ก็ถ้าไม่ได้บรรทุกเกินก็ต้องสู้คดีไป ถ้าชนะก็ไม่ต้องรับโทษหรอกครับ  <br> <br>ทนายตี๋ <br>081-598-2209 <br>[email protected] <br>

pol00810081
ทนายไทย

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2012 12:14 am  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ palita : ตอบเมื่อ Wed 3 October 12 , 23:23 <br>ดิฉันมีเรื่องอยากจะรบกวนค่ะ ดิฉันข้องใจมาก คือพ่อของดิฉันขับรถบรรทุกดิน แล้วผ่านด่านตรวจชั่งน้ำหนักมา 2ด่าน และไม่ถูกปรับใดๆ แต่เมื่อขับมาถึงสถานีตำรวจที่หนึ่ง กลับถูกเจ้าหน้าที่กล่าวหาว่าพ่อของดิฉันบรรทุกน้ำหนักเกิน ทั้งๆที่ด่านตรวจน้ำหนักก็ผ่านมาแล้วตั้ง 2ด่าน ดิฉันจึงอยากทราบว่าพ่อของดิฉันจะได้รับโทษอะไรบ้าง ต้องเสียค่าประกันเท่าไร และสามารถร้องเรียนได้ที่ไหนคะ       ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ</div> [b]หากไม่ผิดก็สู้ไปครับ <br>ทนายอภิชาต 081-5522-971 <br>[email protected] 

•   ข้อมูลทั่วไป