รถกระบะ ชน รถเครื่อง; รถกระบะต้องผิดเสมอไปเหรอครับ

ระบายความทุกข์ ความอัดอั้นทั้งหลายของคุณได้ที่นี่ เชื่อว่าเสียงของอินเตอร์เน็ตจะดังพอให้คนที่คุณต้องการได้ยิน

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

คนหัวไม่หมอ

ศุกร์ ก.พ. 06, 2004 1:46 am  

พ่อผมขับรถอยู่เลนขวา มีลุงคนนึงขับรถอยู่เกาะกลางเพื่อจะเข้าซ้าย
ไม่รู้ว่ายังไง ในที่สุด ก็ชนกัน

ฟังพ่อเล่าว่า ลุงเขาปาดจาก ด้านซ้ายไปขวา เลยชนไฟหน้าด้านซ้ายรถพ่อผมแตก พ่อบอกลุงผิด

ฟังลุง (คู่กรณี) เล่าว่า รถเขาออกตัวไปแล้ว แล้วรถพ่อผมไปชนท้ายลุงต่างหาก ลุงเขาบอกพ่อผมผิด

จากความคิดผม ผมก็ว่าพ่อผมถูก เพราะว่า
1. ถ้าลุงไม่ตัดหน้า พ่อผมคงไม่บ้าพอที่จะเร่งเครื่องไปชนเขาหรอก
2. รถลุงที่ซ่อม ซ่อมตรงที่เหยียบเบรค มันจึงดูลักษณะเหมือนลุงปาดมาทางด้านซ้ายไปขวา แต่มาได้กลางลำเท่านั้น พ่อผมจึงชน

แต่อย่างไรก็ดี พ่อผมก็พาลุงไปรักษา (ทั้งๆ ที่ไม่มีตังค์) ให้ลุงออกไปก่อน โดยให้
ยึดบัตรประชาชน เพื่อพ่อผมจะได้เอาเงินค่ารักษา + ค่าซ่อมรถมาให้ทีหลัง

วันนี้พ่อผมไปหาลุงเขาที่บ้านเพื่อเอาเงินไปให้แล้วจะได้เอาบัตรประชาชนกลับ ลุงเขาก็มีทีท่า "คุยข่ม" ว่าไม่อยากมีเรื่อง เพราะว่าถ้าเป็นคนอื่นคงไม่ปล่อยพ่อผมไปง่ายๆ (ฟังแล้วยั๊วะ เพราะว่ายกตนข่มท่านเห็นๆ) ผมเลยเถียงแทนพ่อ เขาก็หาว่าผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์อย่ามั่ว แถมยกตำรวจทั้งกรมมาขู่ แล้วที่สำคัญยังบอกว่า ถ้าเรียกตำรวจมาเคลียร์ ยังไงๆ พ่อผมก็ผิดอยู่แล้ว "ข้อหาทำร้ายร่างกายโดยบาดเจ็บเกิน 21 วัน" (ตัวลุงข้อเท้าแตก ต้องเข้าเฝือก)....

จากเหตุการณ์ ผมขอถามดังนี้
1. ปกติแล้วรถใหญ่จะต้องผิดเสมอไปจริงหรือ ? หรือเป็นเพียงคำขู่ของเขา
2. ในความเป็นจริงแล้ว "ตำรวจเองก็ไม่อยู่ในเหตุการณ์" แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าใครผิดใครถูก เขาดูจากอะไร ?
3. ถ้าเกิดอุบัติเหตุ อย่างนี้ควรทำอย่างไร จะเคลียร์กันเอง หรือว่าให้ตำรวจเคลียร์ ทั้งสองข้อแตกต่างกันอย่างไร
4. ที่เขาบอกว่าถ้าตำรวจเคลียร์ พ่อผมต้องโดนข้อหาก่อนใคร และต้องหาคนมาประกันตัว ไม่ว่าถูกหรือผิด เพราะว่าไปทำให้เขาบาดเจ็บเกินกว่า 21 วัน จริงหรือไม่
5. อะไรคือค่าทำขวัญ ต้องเสียหรือไม่ มีเกณฑ์ัมั๊ยว่าต้องจ่ายหรือเรียกร้องเท่าไร
6. คำถามสุดท้าย นอกเรื่องนิดนึงครับ คือถ้าขับรถมาตรงๆ เลนขวา แล้วมีใครก็ไม่รู้ ลงจจากรถเมล์มา แล้วก็ทะเล่อ ทะล่าวิ่งข้ามถนนโดยไม่ดูตาม้า ตาเรือ มาตัดหน้า แล้วชนกัน ถามว่า "ใครผิด" และัมันจะเข้ากรณีที่ 1-4 หรือไม่

ทั้งคำถามและคำตอบ ผมหวังว่าคงเป็นประโยชน์กับอีกหลายๆ ท่านนะครับ เพราะว่าทุกวันนี้ เพียงแค่คุณก้าวเท้าออกจากบ้าน นั่นก็คือ "ถนน" เสียแล้ว...

ด้วยความนับถือทุกท่านครับ
หนึ่ง

เกือบเป็น รตต.

เสาร์ ม.ค. 28, 2017 2:23 pm  

รถใหญ่ไม่ได้เป็นฝ่ายผิดเสมอไปหรอกครับ แต่ที่มักจะผิดเพราะตำรวจเค้าเห้นว่ารถใหญ่ส่วนมากจะมีเงินไงครับ เค้าก็ปัดๆไปให้รถใหญ่ผิด จะได้ตกลงค่าเสียหายกันได้ง่าย เค้าจะได้ไม่ต้องทำสำนวน ลงบันทึกให้ยุ่งยาก มีเวลาไปกินเหล้า สบายใจแฮ ถ้าคุณคิดว่าไม่ผิดจริงก็ต่อสู้ได้ครับ ตำรวจมันจะเคืองหน่อยเท่านั้นแหละ

manotham
นักศึกษาใหม่

พุธ ก.พ. 01, 2017 8:07 pm  

อุบัติเหตุ....ผู้ใดประมาท...ผู้นั้นต้องรับผิด

1. ปกติแล้วรถใหญ่จะต้องผิดเสมอไปจริงหรือ ? หรือเป็นเพียงคำขู่ของเขา

ตอบ...ไม่ใช่ ก็เป็นตามหัวเรื่อง ที่สรุปให้เห็น
2. ในความเป็นจริงแล้ว "ตำรวจเองก็ไม่อยู่ในเหตุการณ์" แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าใครผิดใครถูก เขาดูจากอะไร ?

ตอบ...ก็ดูสถานที่เกิดเหตุ รับฟังข้อมูลจากพยานแวดล้อม กล้องฯ(ถ้ามี) ก็สรุปความเห็น ตามที่ได้ข้อมูลและพยานหลักฐานมา ว่า ใครประมาท ซึ่งอาจจริง หรือไม่จริงก็ได้ คู่กรณีก็สามารถโต้แย้งได้ว่าตนไม่ใช่ผู้ประมาท ถ้าตกลงกันไม่ได้ ก็ต้องฟ้องศาล ซึ่งกว่าจะมีผลคำพิพากษาออกมา คงใช้เวลานาน และก็คงไม่ถูกต้องเสมอไป เพราะศาลก็ต้องรับฟังพยานหลักฐานของแต่ละฝ่าย ที่นำมาอ้างอิง พยานที่นำมา บางทีก็เป็นพยานเท็จ การจะพิสูจน์ว่า จริงหรือเท็จ ก็ไม่ใช่เรื่องง่าย แม้จะให้สาบานก่อน ก็อาจจะไม่ใช่เป็นหลักประกันว่า พยานจะพูดแต่เรื่องจริงเสมอไป เพราะหลายคนสาบานเป็นว่าเล่น และโกหกได้เนียน แม้ตัวเองยังหลงเชื่อว่าเป็นจริง ดังนั้นคดีอุบัติเหตุ จึงอยากแนะนำให้ใช้การเจรจา แบบถ้อยทีถ้อยอาศัย ถ้าต่างฝ่าย อ้างตนไม่ประมาท ก็เหมือน ชักเย่อ คงไม่จบง่ายๆ...
3. ถ้าเกิดอุบัติเหตุ อย่างนี้ควรทำอย่างไร จะเคลียร์กันเอง หรือว่าให้ตำรวจเคลียร์ ทั้งสองข้อแตกต่างกันอย่างไร

ตอบ...เคลียร์กันเองดีที่สุด หรือให้คนกลาง ที่เป็นธรรม เป็นกลางช่วยเคลียร์ให้ แต่ให้ระวังตาอยู่ (ตาอินกะตานา)ครับ
4. ที่เขาบอกว่าถ้าตำรวจเคลียร์ พ่อผมต้องโดนข้อหาก่อนใคร และต้องหาคนมาประกันตัว ไม่ว่าถูกหรือผิด เพราะว่าไปทำให้เขาบาดเจ็บเกินกว่า 21 วัน จริงหรือไม่

ตอบ...ถ้ามีการบาดเจ็บสาหัส ก็มีโทษตาม ปอ. ม.300 คือจำคุกไม่เกินสามปี ตำรวจอาจไม่ควบคุมตัวก็ได้ เพราะเป็นคดีไม่ร้ายแรง และถ้าไปพบตำรวจเอง...ถ้าไม่ประมาท ก็ไม่ผิด ครับ
5. อะไรคือค่าทำขวัญ ต้องเสียหรือไม่ มีเกณฑ์ัมั๊ยว่าต้องจ่ายหรือเรียกร้องเท่าไร

ตอบ...คือค่าเสียหายแก่ร่างกายและจิตใจ ไม่ม่ีกำหนดตัวเลขแน่นอน ก็เรียกร้องได้ตามควรแก่ฐานะ เช่นคนรวยๆ อาจเสียค่าเสียขวัญเป็น ล้านๆ คนจนเดินดินทั่วไปเรียกหมื่นหนึ่งก็อาจจะดูสูงไป ศาลก็จะกำหนดให้ตามสมควร ที่เรียกกันเป็นล้าน สุดท้ายก็มักไม่ได้ตามที่เรียก เพราะมีเหตุปัจจัยประกอบมากมาย ก็เรียกข่มขวัญกันมากกว่า ครับ
6. คำถามสุดท้าย นอกเรื่องนิดนึงครับ คือถ้าขับรถมาตรงๆ เลนขวา แล้วมีใครก็ไม่รู้ ลงจจากรถเมล์มา แล้วก็ทะเล่อ ทะล่าวิ่งข้ามถนนโดยไม่ดูตาม้า ตาเรือ มาตัดหน้า แล้วชนกัน ถามว่า "ใครผิด" และัมันจะเข้ากรณีที่ 1-4 หรือไม่

ตอบ...กรณีแบบนี้ ถือว่า คนเจ็บประมาท คนขับรถไม่ต้องรับผิด.... แต่ ตำรวจก็จะตั้งข้อหาคนขับ ในข้อประมาทไว้ก่อน ตาม ปพพ. ม.437 ประมาทหรือไม่ ก็ต้องหาพยานหลักฐานมาพิสูจน์กัน...คนจึงสรุปกันผิดๆว่า รถใหญ่ต้องรับผิดเสมอ แท้จริงไม่ใช่...หลักการ "ผู้ใด ประมาท ผู้นั้นต้องรับผิด" ตาม ปพพ. ม.420...ด้วยความปรารถนาดี ครับ

T.Pramook
ทนายไทย

อาทิตย์ มี.ค. 12, 2017 12:10 am  

คนหัวไม่หมอ เขียน:พ่อผมขับรถอยู่เลนขวา มีลุงคนนึงขับรถอยู่เกาะกลางเพื่อจะเข้าซ้าย
ไม่รู้ว่ายังไง ในที่สุด ก็ชนกัน

ฟังพ่อเล่าว่า ลุงเขาปาดจาก ด้านซ้ายไปขวา เลยชนไฟหน้าด้านซ้ายรถพ่อผมแตก พ่อบอกลุงผิด

ฟังลุง (คู่กรณี) เล่าว่า รถเขาออกตัวไปแล้ว แล้วรถพ่อผมไปชนท้ายลุงต่างหาก ลุงเขาบอกพ่อผมผิด

จากความคิดผม ผมก็ว่าพ่อผมถูก เพราะว่า
1. ถ้าลุงไม่ตัดหน้า พ่อผมคงไม่บ้าพอที่จะเร่งเครื่องไปชนเขาหรอก
2. รถลุงที่ซ่อม ซ่อมตรงที่เหยียบเบรค มันจึงดูลักษณะเหมือนลุงปาดมาทางด้านซ้ายไปขวา แต่มาได้กลางลำเท่านั้น พ่อผมจึงชน

แต่อย่างไรก็ดี พ่อผมก็พาลุงไปรักษา (ทั้งๆ ที่ไม่มีตังค์) ให้ลุงออกไปก่อน โดยให้
ยึดบัตรประชาชน เพื่อพ่อผมจะได้เอาเงินค่ารักษา + ค่าซ่อมรถมาให้ทีหลัง

วันนี้พ่อผมไปหาลุงเขาที่บ้านเพื่อเอาเงินไปให้แล้วจะได้เอาบัตรประชาชนกลับ ลุงเขาก็มีทีท่า "คุยข่ม" ว่าไม่อยากมีเรื่อง เพราะว่าถ้าเป็นคนอื่นคงไม่ปล่อยพ่อผมไปง่ายๆ (ฟังแล้วยั๊วะ เพราะว่ายกตนข่มท่านเห็นๆ) ผมเลยเถียงแทนพ่อ เขาก็หาว่าผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์อย่ามั่ว แถมยกตำรวจทั้งกรมมาขู่ แล้วที่สำคัญยังบอกว่า ถ้าเรียกตำรวจมาเคลียร์ ยังไงๆ พ่อผมก็ผิดอยู่แล้ว "ข้อหาทำร้ายร่างกายโดยบาดเจ็บเกิน 21 วัน" (ตัวลุงข้อเท้าแตก ต้องเข้าเฝือก)....

จากเหตุการณ์ ผมขอถามดังนี้

ทั้งคำถามและคำตอบ ผมหวังว่าคงเป็นประโยชน์กับอีกหลายๆ ท่านนะครับ เพราะว่าทุกวันนี้ เพียงแค่คุณก้าวเท้าออกจากบ้าน นั่นก็คือ "ถนน" เสียแล้ว...

ด้วยความนับถือทุกท่านครับ
หนึ่ง

รถใหญ่ไม่จำเป็นต้องผิดเสมอไปครับ

ทนายประมุข 087-361-1107
คดีอาญา คดีแพ่ง มรดก ที่ปรึกษากฎหมายศาลเยาวชนและครอบครัวกลาง
id line : 0873611107
https://www.facebook.com/Pramook.Lawyer
email : pramook_law@hotmail.com

Bumped ล่าสุดโดย Anonymous on อาทิตย์ มี.ค. 12, 2017 12:10 am.

•   ข้อมูลทั่วไป