ถูกหลอก

ระบายความทุกข์ ความอัดอั้นทั้งหลายของคุณได้ที่นี่ เชื่อว่าเสียงของอินเตอร์เน็ตจะดังพอให้คนที่คุณต้องการได้ยิน

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

Poy_m1@hotmail.com

จันทร์ ก.พ. 16, 2004 5:00 pm  

:oops:
ดิฉันโดนสามีหลอกให้หย่าด้วยความรักดิฉันจึงหย่าให้โดยที่ลูกสาวอยู่ในความดูแลของดิฉันแต่เพียงผู้เดียว ต่อมาประมาณ 3-4 เดือนดิฉันจึงทราบว่าเค้ามีผู้หญิงอื่นดิฉันเสียใจมาก และเค้าไม่สนใจลูกเมียเลย ดิฉันอยากถามว่า
1. ดิฉันจะฟ้องเค้าว่าเค้าหลอกล่วงให้หย่าได้หรือไม่
2.ถ้าไม่ได้จากข้อ1 ตอนหย่าดิฉันไม่ได้ทำสัญญาการเลี้ยงดูบุตรจะทำอย่างไรได้บ้าง
3.ดิฉันจะทำอะไรในข้อกฎหมายกับสามีและผู้หญิงคนได้หรือไม่

ช่วยตอบด้วยนะคะร้อนใจคะ[/b]

Lw

อังคาร ก.พ. 17, 2004 12:32 pm  

ผมไม่แน่ใจว่าเรื่องนี้จะจัดอยู่ในเรื่องของการแสดงเจตนารึปล่าวนะครับ ถ้าไงรอคนรู้จริงๆมาตอบอีกที ผมจะอธิบายคร่าวๆไปพลางๆก่อนละกันครับ
เรื่องเจตนาที่คุณแสดงไปนี้ อาจจะอ้างได้ว่าถูกกลฉ้อฉล (แต่ยากในการพิสูจน์) กฎหมายถือว่าเป็นเจตนาที่ไม่สมบูรณ์ (ในทางแพ่ง เขามองที่เจตนาเป็นสำคัญ) ผลคือ สิ่งที่ทำออกไปเป็นโมฆียะ อาจบอกล้างได้ภายหลัง พูดง่ายๆ ก็คือ ถ้าคุณพิสูจน์ได้ว่า ที่หย่าไปเพราะถูกหลอก (ทำได้ยากครับ) คุณก็อาจขอให้ศาลสั่งเพิกถอนนิติกรรม(ใบหย่า) ได้

เห็นใจครับ

เสาร์ ม.ค. 28, 2017 2:20 pm  

Lw เขียน:ผมไม่แน่ใจว่าเรื่องนี้จะจัดอยู่ในเรื่องของการแสดงเจตนารึปล่าวนะครับ ถ้าไงรอคนรู้จริงๆมาตอบอีกที ผมจะอธิบายคร่าวๆไปพลางๆก่อนละกันครับ
เรื่องเจตนาที่คุณแสดงไปนี้ อาจจะอ้างได้ว่าถูกกลฉ้อฉล (แต่ยากในการพิสูจน์) กฎหมายถือว่าเป็นเจตนาที่ไม่สมบูรณ์ (ในทางแพ่ง เขามองที่เจตนาเป็นสำคัญ) ผลคือ สิ่งที่ทำออกไปเป็นโมฆียะ อาจบอกล้างได้ภายหลัง พูดง่ายๆ ก็คือ ถ้าคุณพิสูจน์ได้ว่า ที่หย่าไปเพราะถูกหลอก (ทำได้ยากครับ) คุณก็อาจขอให้ศาลสั่งเพิกถอนนิติกรรม(ใบหย่า) ได้

เห็นด้วยครับ ว่าเป้นเรื่องการแสดงเจตนาโดยกลฉ้อฉล สามารถบอกล้างนิติกรรมได้ครับ ทำให้มีผลเป็นโมฆะ แต่การพิสูจน์ก็คงยากเพราะมีหลักฐานทุกอย่างทั้งยังจดต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ด้วย

manotham
นักศึกษาใหม่

อาทิตย์ ม.ค. 29, 2017 4:23 am  

1. ดิฉันจะฟ้องเค้าว่าเค้าหลอกลวงให้หย่าได้หรือไม่

ตอบ...การหย่า เป็นโมฆะ เพราะเป็นเจตนาลวง ตาม ปพพ. ม.155 สามารถฟ้องศาล ให้เพิกถอนการที่เป้นโมฆะได้ ครับ
2.ถ้าไม่ได้จากข้อ1 ตอนหย่าดิฉันไม่ได้ทำสัญญาการเลี้ยงดูบุตรจะทำอย่างไรได้บ้าง

ตอบ...ถ้าจำเป็นต้องหย่า แม้ไม่ทำสัญญาเรื่องการจ่ายค่าเลี้ยงดูบุตรไว้ ก็สามารถเรียกร้องในภายหลังได้ ครับ
3.ดิฉันจะทำอะไรในข้อกฎหมายกับสามีและผู้หญิงคนได้หรือไม่

ตอบ...ทำตามข้อ 1...แต่ถ้ามองแล้วไม่คุ้ม ก็ปล่อยไปเถอะครับ

กรณีตัวอย่าง...

ฎีกาที่ 5690/2552

การที่โจทก์จำเลยจดทะเบียนหย่ากันเพื่อประโยชน์ในการเสียภาษีแต่ยังคงอยู่กินและอุปการะเลี้ยงดูกันเสมือนมิได้หย่ากันเป็นการแสดงเจตนาลวงด้วยสมรู้ระหว่างกัน การหย่าดังกล่าวย่อมเป็นโมฆะ ตาม ป.พ.พ. มาตรา 155 คำฟ้องของโจทก์ที่อ้างว่าการหย่าเป็นโมฆะและขอแบ่งทรัพย์ที่ทำมาหาได้ จึงเป็นการขอเข้าจัดการสินสมรสร่วมกับจำเลยซึ่งโจทก์มีสิทธิร้องขอได้ตราบเท่าที่โจทก์และจำเลยยังคงมีฐานะเป็นสามีภริยากันอยู่ และกรณีนี้มิใช่เป็นสิทธิเรียกร้องที่จะต้องดำเนินการภายในระยะเวลาที่กฎหมายกำหนด ตาม ป.พ.พ. มาตรา 193/9

T.Pramook
ทนายไทย

อาทิตย์ มี.ค. 12, 2017 12:17 am  

manotham เขียน:1. ดิฉันจะฟ้องเค้าว่าเค้าหลอกลวงให้หย่าได้หรือไม่

ตอบ...การหย่า เป็นโมฆะ เพราะเป็นเจตนาลวง ตาม ปพพ. ม.155 สามารถฟ้องศาล ให้เพิกถอนการที่เป้นโมฆะได้ ครับ

ตอบ...ถ้าจำเป็นต้องหย่า แม้ไม่ทำสัญญาเรื่องการจ่ายค่าเลี้ยงดูบุตรไว้ ก็สามารถเรียกร้องในภายหลังได้ ครับ

ตอบ...ทำตามข้อ 1...แต่ถ้ามองแล้วไม่คุ้ม ก็ปล่อยไปเถอะครับ

กรณีตัวอย่าง...

ฎีกาที่ 5690/2552

การที่โจทก์จำเลยจดทะเบียนหย่ากันเพื่อประโยชน์ในการเสียภาษีแต่ยังคงอยู่กินและอุปการะเลี้ยงดูกันเสมือนมิได้หย่ากันเป็นการแสดงเจตนาลวงด้วยสมรู้ระหว่างกัน การหย่าดังกล่าวย่อมเป็นโมฆะ ตาม ป.พ.พ. มาตรา 155 คำฟ้องของโจทก์ที่อ้างว่าการหย่าเป็นโมฆะและขอแบ่งทรัพย์ที่ทำมาหาได้ จึงเป็นการขอเข้าจัดการสินสมรสร่วมกับจำเลยซึ่งโจทก์มีสิทธิร้องขอได้ตราบเท่าที่โจทก์และจำเลยยังคงมีฐานะเป็นสามีภริยากันอยู่ และกรณีนี้มิใช่เป็นสิทธิเรียกร้องที่จะต้องดำเนินการภายในระยะเวลาที่กฎหมายกำหนด ตาม ป.พ.พ. มาตรา 193/9

ครบถ้วนชัดเจนครับ

ทนายประมุข 087-361-1107
คดีอาญา คดีแพ่ง มรดก ที่ปรึกษากฎหมายศาลเยาวชนและครอบครัวกลาง
id line : 0873611107
https://www.facebook.com/Pramook.Lawyer
email : pramook_law@hotmail.com

Bumped ล่าสุดโดย Anonymous on อาทิตย์ มี.ค. 12, 2017 12:17 am.

•   ข้อมูลทั่วไป