การประนอมหนี้

ระบายความทุกข์ ความอัดอั้นทั้งหลายของคุณได้ที่นี่ เชื่อว่าเสียงของอินเตอร์เน็ตจะดังพอให้คนที่คุณต้องการได้ยิน

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

วิชาญ

เสาร์ ม.ค. 28, 2017 2:15 pm  

มีจดหมานมาจากกองบังคับคดีแจ้งว่าเป้นหนี้ขาดทุนมาร์จิ้นของบงล.หลักทรัพย์ที่ถูกปิดไปแล้ว เงินต้น2หมื่น3พันบาท ดอกเบี้ย 2หมื่น2พันบาท รวม4หมื่น5พันบาท โดยทางกองบังคับคดีมีเอกสารการประนอมหนี้3แสนบาท ผ่อนเดือนละ 6000บาท ซึ่งผมไม่รู้เรื่องอะไรมาก่อนเลยและไม่เคยเซ็นต์หนังสือนั้นด้วยซึ่งวันที่ที่เซ็นต์ในหนังสือนั้น มีหลักฐานทางราชการว่าอยู่ต่างจังหวัดอยู่ ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไร ขอเรียนถามดังนี้
1.เอกสารที่อยู่ต่างจังหวัดสามารถเป็นหลักฐานได้ไหมครับว่าไม่ได้เซ็นหนังสือประนอมหนี้
2.ถ้าไม่ได้เซ็นต์หนังสือประนอมหนี้จะสามรถฟ้องใครกลับได้บ้างเพราะเสียเวลาและเครดิตมาก
3.ต้องเสียค่าใช้จ่ายไหมและเท่าไร
4.ทางกองบังคับคดีสามารถอ้างได้ไหมว่ามีคนอื่นมาแอบเล่นบัญชีนี้และเจ้าของบัญชีต้องรับผิดชอบ

manotham
นักศึกษาใหม่

อาทิตย์ มี.ค. 12, 2017 12:20 am  

1.เอกสารที่อยู่ต่างจังหวัดสามารถเป็นหลักฐานได้ไหมครับว่าไม่ได้เซ็นหนังสือประนอมหนี้

ตอบ...ใช้ได้ แต่เรื่องนี้มาไกลเกินกว่าที่คุณคิด เพราะผ่านการฟ้องศาล จนมีการทำสัญญาประนะประนอมแล้ว การจะแก้ไข คงต้องย้อนรอยเดิม คือ คงต้องร้องศาล อ้างพยานหลักฐานต่างๆ ที่มีอยู่ ทำนองถูกผูก ต้องหาทางแก้ คงต้องมีทนายช่วยเหลือ
2.ถ้าไม่ได้เซ็นต์หนังสือประนอมหนี้จะสามรถฟ้องใครกลับได้บ้างเพราะเสียเวลาและเครดิตมาก

ตอบ...เรื่องฟ้องกลับอย่าเพิ่งคิดเลย หาทางแก้ไข ให้ตนเองพ้นผิด ไม่ต้องใช้หนี้ ก่อน ครับ
3.ต้องเสียค่าใช้จ่ายไหมและเท่าไร

ตอบ...คงต้องมีค่าใช้จ่าย ครับ
4.ทางกองบังคับคดีสามารถอ้างได้ไหมว่ามีคนอื่นมาแอบเล่นบัญชีนี้และเจ้าของบัญชีต้องรับผิดชอบ

ตอบ...สำนักงานบังคับคดี ย่อมต้อง ถือคำพิพากษาของศาล และหมายบังคับคดี เป็นหลัก เมื่อถูกแอบอ้าง ปลอมแปลงเอกสาร คุณมีหน้าที่ต้องหาทางโต้แย้ง แก้ไข ...เบื้องต้นติดต่อกับสำนักงานบังคับคดี ก่อน

Bumped ล่าสุดโดย Anonymous on อาทิตย์ มี.ค. 12, 2017 12:20 am.

•   ข้อมูลทั่วไป