รถถูกอาญัติห้ามโอน

ระบายความทุกข์ ความอัดอั้นทั้งหลายของคุณได้ที่นี่ เชื่อว่าเสียงของอินเตอร์เน็ตจะดังพอให้คนที่คุณต้องการได้ยิน

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

sos

ศุกร์ ก.พ. 27, 2004 9:35 pm  

เราได้ไปซื้อรถคันหนึ่งมา ซึ่งรถคันนี้เจ้าของรถได้ขาดส่งมา ประมาณ 2 ่ปี แล้วเราก็ตกลงกับเจ้าของรถว่าเราชำระเงินที่ขาดส่งต่อ และได้มีการทำสัญญาซื้อขายรถ เจ้าของรถได้พาไป ชำระเงินกับทางไฟแนนซ์ ตามจำนวนเงืนที่ขาดส่งพร้อมกับทำสัญญาการโอน การทำทะเบียน และเราได้ขำระเงินเรียบร้อยทุกอย่าง โดยทำเป็นชื่อเราเป็นเจ้าของรถ และทางบริษัทไฟแนนซ์บอกว่าจะแจ้งให้มารับใบโอน และใบทะเบียนให้ภายหลัง แต่ประมาณ 1 อาทิตย์ทางไฟแนนซ์ได้โทรมาแจ้งกับเราว่า รถไม่สามารถโอนได้ เพราะว่าเจ้าของรถไปกู้เงินมาจำนวนหนึ่งและได้เอารถคันนี้ที่ยังผ่อนไฟแนนซ์ไม่หมดไปค้ำประกันไว้ กับเจ้าหนี้ และเจ้าหนี้ทำการฟ้องร้องต่อศาลไม่ให้โอนรถคันนี้ให้กับเรา ศาลจึงมีหมายมาในการอาญัติรถ
(แต่หมายศาลมาหลังจากการทำสัญญาซื้อขายแล้ว) เราจะทำอย่างไรกับเงินที่เราเสียไปทั้งหมด

blackdog
ทะแนะ

เสาร์ ม.ค. 28, 2017 2:50 pm  

ผู้ขายต้องรับผิดชอบในกรณีที่ไม่สามารถส่งมอบทรัพย์สินที่ซื้อขายให้กับผู้ซื้อได้ กรณีนี้ทาง Finance ต้องรับผิดชอบนะคัรบ

Bumped ล่าสุดโดย Anonymous on เสาร์ ม.ค. 28, 2017 2:50 pm.
หมาตัวดำ แต่ใจไม่ดำ

•   ข้อมูลทั่วไป