ถอนคำร้องทุกข์

ระบายความทุกข์ ความอัดอั้นทั้งหลายของคุณได้ที่นี่ เชื่อว่าเสียงของอินเตอร์เน็ตจะดังพอให้คนที่คุณต้องการได้ยิน

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

LAW - STYLE
ทะแนะ

จันทร์ ส.ค. 23, 2004 11:15 am  

มีแม่ของคนรู้จักผมโทรมาสอบถามว่า ในความผิดลหุโทษ (ความผิดฐานทำร้ายร่างกายโดยไม่เป็นเหตุให้เกิดอันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจ) เมื่อมีการร้องทุกข์แล้ว และพนักงานสอบสวนได้สอบสวนไปแล้ว ต่อมา ผู้เสียหายสามารถถอนคำร้องทุกข์ได้หรือไม่ และ ยอมความกันได้หรือไม่

abcdefghijklmnopq
ทะแนะ

จันทร์ ส.ค. 23, 2004 5:33 pm  

ได้ความ ความผิดต่อส่วนตัว ครับ

Jurist2
ทนายไทย

จันทร์ ส.ค. 23, 2004 8:35 pm  

การยื่นถอนคำร้องทุกข์ ถ้าคดียังไม่ฟ้องศาลให้ยื่นกับพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจ หรือพนักงานสอบสวนค่ะ แต่ถ้าคดีอยู่ในระหว่างพิจารณาของศาลแล้วให้ยื่นต่อศาลนั้นๆ ล่ะ
<< จากสูงสุด :: คืนสู่สามัญ >>

LAW - STYLE
ทะแนะ

จันทร์ ส.ค. 23, 2004 11:25 pm  

ตกลงเพื่อนๆคิดว่าถอนคำร้องทุกข์ได้หรือไม่ครับ

narat_kc
ผมเข้าใจที่คุณจะตอบนะครับ แต่เป็นคนละประเด็นกัน
เรื่องนี้ทางตำรวจไม่ยอมให้ถอนคำร้องทุกข์ ทั้งที่ผู้เสียหายยินยอมแล้ว แถมยังอ้างว่าเป็นความผิดต่อแผ่นดินถอนคำร้องทุกข์ไม่ได้
ที่ผมสงสัย คือ ถ้ามีคนก่อความผิดลหุโทษแล้ว ต้องลงโทษอย่างเดียวหรือ หรือว่าผู้เสียหายสามารถถอนคำร้องทุกข์ได้ ซึ่งผมว่าต้องถอนคำร้องทุกข์ได้อยู่แล้ว แม้คดีนั้นจะเป็นคดีความผิดต่อแผ่นดินก็ตาม ส่วนตำรวจจะสอบสวนดำเนินคดีต่อก็อีกเรื่องหนึ่ง และ ยิ่งขนาดความผิดฐานทำร้ายร่างกายตามม.295 ยังถอนคำร้องทุกข์ได้ แล้วความผิดฐานทำร้ายร่างกายที่เป็นความผิดลหุโทษซึ่งเล็กกว่าจะถอนไม่ได้ ผมว่าผิดหลักตรรกวิทยาแล้วล่ะแบบนี้
มีใครคัดค้านความเห็นผมบ้างไม๊ครับ เพราะบางทีผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้
[/size]

ทะแนะ

อังคาร ส.ค. 24, 2004 12:21 pm  

ผมตอบไปแล้วนิครับ
ตำรวจบอก ความผิดต่อแผ่นดินก็ไปให้เค้าสอบสวนไป ดูพนักงานอัยการ จะสั่งฟ้องหรือเปล่า
อัยการคนนั้นก็คงต้องโดนสอบสวน จาก สำนักอัยการสูงสุดแหละล้ะครับ
- - - - - - - - - -
ประมวลกฎหมาย วิธีพิจารณาความอาญา
มาตรา 39 สิทธินำคดีอาญาทาฟ้อง ย่อมระงับไป
...
(2) ในคดีความผิดต่อส่วนตัว เมื่อได้ถอนคำร้องทุกข์ถอนฟ้องหรือ ยอมความกันโดยถูกต้องตามกฎหมาย
- - - - - - - - - - - - - - - - -
ถ้าตำรวจยังสอบสวนอยู่ ผมแนะนำ ปรึกษาทนายความเลยครับ ทนายคงจะแนะนำให้ฟ้องเจ้าพนักงาน ซึ่งเป็นเรื่องกฎหมายอาญาเลย
มาตรา 157 "..เจ้าพนักงานปฎิบัติหน้าที่หรือละเว้นการปฎิบัติหน้าที่ โดยมิชอบ เพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด..."
มาตรา 165
"..ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงาน มีหน้าที่ปฎิบัติการให้เป้นไปตามกฎหมาย ... ป้องกันขัดขวางมิให้การเป็นไปตามกฎหมาย.."
- - - - - - - - - - -

LAW - STYLE
ทะแนะ

พฤหัสฯ. ส.ค. 26, 2004 12:12 am  

ต้องรบกวนคุณJustiCe ช่วยแจ้งข้อกฎหมายให้ผมทราบนิดนึงนะครับ ว่า ความผิดฐานทำร่างกายไม่ถึงกับเป็นอันตรายแก่กายหรือจิตใจ ที่เป็นความผิดลหุโทษ(ผมจำมาตราไม่ได้) ทำไมถึงเป็นความผิดต่อส่วนตัวครับ

ทะแนะ

พฤหัสฯ. ส.ค. 26, 2004 10:13 am  

มาตรา 391 ครับ
ความิดลหุโทษทุกมาตรา เป็นความผิด ต่อส่วนตัว เป้นความผิดที่ยอมความได้น่ะครับ
ความผิด ที่กระทบ ความเสียหายต่อ ผู้คนโดยร่วมจะเป็นความผิดอาญาแผ่นดิน

LAW - STYLE
ทะแนะ

ศุกร์ ส.ค. 27, 2004 2:12 am  

คุณJustice
คือ ผมอยากทราบว่ามีกฎหมายมาตราไหน ที่บัญญัติว่าความผิดลหุโทษ หรือ ความผิดตามม.391 เป็นความผิดส่วนตัวน่ะครับ ต้องรบกวนอีกครั้งนะครับ ขอบคุณครับผม

ทะแนะ

ศุกร์ ส.ค. 27, 2004 10:15 am  

เออ คือ ว่า ผมไม่สามาตรา มาล่มาตราทั้งหมดน่ะครับ ว่า มาตราใดบางเป้นความผิดต่อส่วนตัวหรือความผิดต่อแผ่นดิน
ให้ข้อคิดแบบนี้น่ะครับ ความผิดที่กระทำต่อผู้เสียหาย เพียงเล็กหน่อย ส่วนมากจะเป้นความผิดที่ไม่ใช่ ความผิดอาญาแผ่นดิน
ความผิดอาญาแผ่นดินยอมความได้ครับ แต่ว่าไม่ตัดสิทธิ์ พนักงานสวบสวนที่จะสอบสวน และพนักงานอัยการมีสิทธิ์สั่งฟ้อง
ตาม ประมวลวิธีพิจารณาความอาญา มาตรา 126 วรรค2 ที่กล่าวไว้ว่า
ความผิดที่มิใช่ความผิดต่อส่วนตัว การถอนคำร้องทุกข์ไม่ตัดสิทธิ์พนักงานสอบสวนที่จะสวบสวนต่อ และพนักงานอัยการสั่งฟ้อง
นั้นหมายความว่า คดีที่ไม่ใช่ความผิดต่อส่วนตัว ก็คือความผิดอาญาแผ่นดิน นั้นเอง
ส่วนเรื่องไหน ส่วนตัว เรื่องไหนอาญาแผ่นดิน
ก็ ดูความเสียหาย เกิดแก่ คนส่วนมากหรือ คนเดียว ความเสียหายไม่ใช่เสียหายเฉพาะทรัพยสินหรือ ร่างกาย
อาจเป้นความเสียหายต่อจิตใจ เช่น ฆ่าคนตาย คนตายก็คนเดียวแต่ กระทบต่อสังคม ในแง่ความสงบเรียบร้อยของประชาชนโดยรวม
ผมคงอธิบายไม่ละเอียดพอ ถ้าท่านอื่นๆมีความเห็นอย่างไร
ขอความกรุณาอธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ

LAW - STYLE
ทะแนะ

เสาร์ ส.ค. 28, 2004 1:09 pm  

ต้องขอบคุณ คุณJustice มากกกกกนะครับที่ช่วยให้ความเห็น

แต่สำหรับผมแล้วเห็นว่า ความผิดไหนที่จะเป็นความผิดต่อส่วนตัวต้องมีกฎหมายบัญญัติให้ยอมความได้ เช่น ในเรื่องของหมิ่นประมาท หรือ แม้กระทั่งในเรื่องบุกรุก(บางมาตราก็ไม่อาจยอมความได้แต่บางมาตราก็ยอมความได้)

ทีนี้ในเรื่องของความผิดลหุโทษ ผมไม่เห็นว่ามีกฎหมายมาตราไหนบอกว่าความผิดลหุโทษ ยอมความได้ ผมเลยเข้าใจว่าความผิดลหุโทษน่าจะเป็นความผิดอาญาแผ่นดิน(ไม่รู้ถูกหรือป่าวนะครับ)

ส่วนประเด็นต่อมา ไม่ว่าความผิดลหุโทษจะเป็นความผิดอะไรก็ตามแต่ แต่ในเรื่องของการถอนคำร้องทุกข์สามารถถอนได้หมดทั้งความผิดอาญาแผ่นดินหรือความผิดต่อส่วนตัว (ส่วนในความผิดอาญาแผ่นดิน ตำรวจจะสอบสวนต่อหรือไม่ก็อีกเรื่องนะครับ) เพราะกฎหมายไม่ได้ห้ามไว้ว่าถอนคำร้องทุกข์ได้ในความผิดใดบ้าง

ผมก็เลยสงสัยว่าที่แม่คนรู้จักได้เล่าให้ผมฟังว่าตำรวจไม่ยอมให้ถอนคำร้องทุกข์ เพราะเป็นความผิดต่อแผ่นดิน ทั้งที่ผู้เสียหายได้แสดงเจตนาแล้วว่าจะขอถอนคำร้องทุกข์ถูกหรือไม่

•   ข้อมูลทั่วไป