ถอนคำร้องทุกข์

ระบายความทุกข์ ความอัดอั้นทั้งหลายของคุณได้ที่นี่ เชื่อว่าเสียงของอินเตอร์เน็ตจะดังพอให้คนที่คุณต้องการได้ยิน

Moderator: maclaw, mr_joe141, Jurist2

Lawyerthai.com
ผู้ดูแลเว็บไซต์
ที่อยู่: 4/1 Soi 12 Chotana Road, T.Chang Puek A.Mueng, Chiang Mai 50300 Tel. 053-408771
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 28, 2004 1:56 pm  

ผู้เสียหายน่าจะถอนคำร้องทุกข์ได้นะครับ
เพราะไม่อยากจะเอาเรื่อง หรือได้รับชดใช้ความเสียหายไปแล้ว

ก็เป็นเรื่องของตำรวจกับอัยการ ที่จะสอบสวน
ปละสั่งฟ้องคดี โดยถือว่ารัฐเป็นผู้เสียหายต่อไปหรือไม่
www.antfile.com :: รับฝากรูปทุกชนิด
www.openchiangmai.com :: คลิปวิดีโอเชียงใหม่

abcdefghijklmnopq
ทะแนะ

เสาร์ ส.ค. 28, 2004 1:58 pm  

ลองกลับไปอ่านข้างบนไหมดีกว่าน้ะครับ ผมว่าคุณยังไม่เข้าใจอะไรบางอย่าง

ที่อยู่: 4/1 Soi 12 Chotana Road, T.Chang Puek A.Mueng, Chiang Mai 50300 Tel. 053-408771
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 28, 2004 2:29 pm  

เรื่องนี้ทางตำรวจไม่ยอมให้ถอนคำร้องทุกข์ ทั้งที่ผู้เสียหายยินยอมแล้ว แถมยังอ้างว่าเป็นความผิดต่อแผ่นดินถอนคำร้องทุกข์ไม่ได้
ที่ผมสงสัย คือ ถ้ามีคนก่อความผิดลหุโทษแล้ว ต้องลงโทษอย่างเดียวหรือ หรือว่าผู้เสียหายสามารถถอนคำร้องทุกข์ได้ ซึ่งผมว่าต้องถอนคำร้องทุกข์ได้อยู่แล้ว แม้คดีนั้นจะเป็นคดีความผิดต่อแผ่นดินก็ตาม ส่วนตำรวจจะสอบสวนดำเนินคดีต่อก็อีกเรื่องหนึ่ง และ ยิ่งขนาดความผิดฐานทำร้ายร่างกายตามม.295 ยังถอนคำร้องทุกข์ได้ แล้วความผิดฐานทำร้ายร่างกายที่เป็นความผิดลหุโทษซึ่งเล็กกว่าจะถอนไม่ได้ ผมว่าผิดหลักตรรกวิทยาแล้วล่ะแบบนี้

ประมวลกฎหมาย วิธีพิจารณาความอาญา
มาตรา 39 สิทธินำคดีอาญาทาฟ้อง ย่อมระงับไป
...
(2) ในคดีความผิดต่อส่วนตัว เมื่อได้ถอนคำร้องทุกข์ถอนฟ้องหรือ ยอมความกันโดยถูกต้องตามกฎหมาย
www.antfile.com :: รับฝากรูปทุกชนิด

www.openchiangmai.com :: คลิปวิดีโอเชียงใหม่

ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 30, 2004 3:00 pm  

LAW - STYLE
ทะแนะ

จันทร์ ส.ค. 30, 2004 6:04 pm  

JustiCe เขียน:ลองกลับไปอ่านข้างบนไหมดีกว่าน้ะครับ ผมว่าคุณยังไม่เข้าใจอะไรบางอย่าง

ใครไม่เช้าใจอะไรเหรอครับ

ทะแนะ

จันทร์ ส.ค. 30, 2004 7:22 pm  

คุณคิดว่า ความผิดข่มขืนยอมความได้ไหมครับ

ความผิดข่มขืน มันร้ายแรงกว่า ข้อหาที่คุณตั้งกระทู้ถามซ้ะอีก ยังยอมความได้เลยครับ
มาตรา 281 ประมวลอาญา บัญญัติชัดเลย น่ะครับ ว่า ความผิดตามมาตรา 276 วรรค 1
มาตรา 278 นั้น ถ้ามิได้เกอดต่อหน้าธารกำนัล ไม่เป้นเหตุให้ผู้ถูกกระทำรับินตรายสาหัส หรือ ตาย เป็นความผิดอันยอมความได้
เราใช้ ตรรกะ มองในแง่ความเป็นจริง ดู น่ะครับ ว่าความผิดอะไร ยอมความได้ เป็นความผิดต่อส่วนตัว ความผิดต่อแผ่นดิน เพราะกฎหมายก็ไม่บัญญัติละเอียดว่ามาตราใดบ้างเป๋นความผิดต่อแผ่นดิน
และยอมความไม่ได้ ถึงขนาดว่า แผ่นดินหรือ รัฐเสียหาย

[/code]

LAW - STYLE
ทะแนะ

อังคาร ส.ค. 31, 2004 2:14 am  

ถ้าเป็นอย่างที่คุณอ้างใช้ตรรกในการพิจารณาว่าอันไหนเป็นความผิดต่อส่วนตัวหรืออาญาแผ่นดิน

งั้นผมก็ขอโยงมาว่า ทำไมความผิดฐานลักทรัพย์ตามาตรา 334 ถึงยอมความไม่ได้ล่ะครับ หรือคุณว่ายอมความได้ล่ะ ทำไมความผิดฐานลักทรัพย์ถึงเป็นความผิดอาญาแผ่นดิน ทั้งที่กระทำต่อทรัพย์ ไม่ได้กระทำต่อบุคคลเหมือนฐานข่มขืนที่คุณอ้าง ซึ่งผมเชื่อว่าโดยสามัญสำนึกแล้วความผิดฐานข่มขืน น่าจะหนักกว่าความผิดฐานลักทรัพย์นะครับ แล้วทำไมความผิดฐานข่มขืนถึงยอมความได้ล่ะ แล้วทำไมลักทรัพย์ถึงยอมความไม่ได้

ซึ่งผมเห็นว่าเราใช้ตรรกในการวินิจฉัยว่าอะไรเป็นความผิดต่อส่วนตัวหรืออาญาแผ่นดินไม่ได้หรอกครับ กฎหมายอาญาต้องใช้อย่างเคร่งครัด ไม่อย่างนั้นใช้กฎหมายตัวนี้ลำบากครับ

หรือ ถ้าคุณมีแนวฎีกาดีๆ ก็แนะนำมาได้ครับ

ทะแนะ

อังคาร ส.ค. 31, 2004 8:31 am  

ถูกต้องครับ อาญา ต้องตีความตามตัวอักษร
ความผิดในหมวดใด ยอมความได้ จะบัญญัติไว้ในท้ายหมวด
ผมก็ไม่ทราบได้ ว่า หมวดใดจะมีเหตุผลอย่างไรในการให้เป้นความผิดอาญาแผ่นดิน
เพราะผมก็ไม่ได้เป็นคนบัญญัติกฎหมาย
ก็มีปัญญาแค่ศึกษาตัวบทที่เค้าบัญญัติกันมา เท่านั้นแหละครับ
และไม่ต้องการทราบเหตุผลด้วย ว่าเหตุใด จึงใช่หรือไม่ใช่อาญาแผ่นดิน
เพราะจะเป้นเช่นไร ผมก็ ต้องตีตามตัวบท

LAW - STYLE
ทะแนะ

พุธ ก.ย. 01, 2004 1:56 am  

ก็นั่นสิครับ เพราะต้องตีความตามตัวบทไง ผมก็เลยงงไงว่าทำไมถึงใช้หลักตรรกในการวินิจฉัยว่าอะไรเป็นความผิดต่อส่วนตัวหรือความผิดแผ่นดินในคดีอาญา

และผมเองก็ไม่ทราบได้ ว่า หมวดใดจะมีเหตุผลอย่างไรในการให้เป้นความผิดอาญาแผ่นดิน
เพราะผมก็ไม่ได้เป็นคนบัญญัติกฎหมายเช่นกันครับ

แต่ผมอยากรู้นะครับ ถึงเหตุผลอะไรที่กำหนดให้ความผิดฐานใดเป็นอาญาแผ่นดินหรือความผิดส่วนตัว เพราะอย่างน้อยก็ทำให้ผมพัฒนาความรู้ให้กับตัวเองได้

ดังนั้น ถ้าเพื่อนๆหรือมีผู้รู้ท่านใดทราบถึงเหตุผล ก็ช่วยมาอธิบายให้ทราบด้วยนะครับ

ทะแนะ

พุธ ก.ย. 01, 2004 9:23 am  

ตามแนวคิดผมน่ะครับ อาจจะไม่ถูก กฎหมายอาญา ที่พัมนามาจากฎหมายของอินเดีย สมัยก่อนน่าจะ นำหลักศาสนาเข้ามาเป็นต้นแบบกฎหมายลักษณะอาญา ผมคิดว่าน่าจะดูที่จิตใจของผู้กระทำผิดและเจตนามาตั้งแต่ต้น น่ะครับ แล้วดูผลกระทบโดยส่วนรวมว่าเสียหายแค่ไหน เสียหายต่อสังคม ไหมอย่างไร เช่น ลักทรัพย์ ก็น่าจะให้เป้นแบบอย่างมาไม่ควรเอาเยี่ยงอย่าง หรือในความผิดต่อเจ้าพนักงาน หรือความผิดในหมวดความมั่นคงของราชอาณาจักร อันนี้เห็นกันตรงๆว่ารัฐเสียหาย ส่วนความผิดข่มขืนนั้น ที่ยอมความได้ ทางผมคิดว่า คนบัญญัติกฎหมายเค้ามองในแง่ หญิงนั้นอาจไม่เอาความเพราะกลัวเสียชื่อเสียง ก็อาจเป้นได้

•   ข้อมูลทั่วไป