การเซ้งร้าน

ระบายความทุกข์ ความอัดอั้นทั้งหลายของคุณได้ที่นี่ เชื่อว่าเสียงของอินเตอร์เน็ตจะดังพอให้คนที่คุณต้องการได้ยิน

Moderator: maclaw, mr_joe141, Jurist2

Lawyerthai.com
ผู้ดูแลเว็บไซต์
ที่อยู่: 4/1 Soi 12 Chotana Road, T.Chang Puek A.Mueng, Chiang Mai 50300 Tel. 053-408771
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 23, 2006 3:12 pm  

รายละเอียด

ดิฉันได้ทำสัญญาเซ้งร้านเพื่อขายต้นไม้มาจากผู้ที่มีรายชื่อกับการทางพิเศษ(ดิฉันเซ้งหน้ากว้างเพียง6เมตร
จาก30เมตร) เพิ่งขายไปได้ประมาณเดือนกว่า เจ้าของที่ก็หาเรื่องทะเลาะตลอดเวลา
ปัจจุบันก็ได้ตัดน้ำไม่ให้ดิฉันใช้
ซึ่งเดิมดิฉันได้ทำการเหมาจ่ายกับเจ้าของที่ตามที่เจ้าของที่เสนอต่อเดือน และเจ้าของที่เคยพูดให้เลิกขาย
ทำเหมือนกับว่าจะได้เงินเซ้งไปฟรีๆ ดิฉันเคยโดนขู่ทำร้ายถ้าไม่ย้ายออกไป
และโดนก่อกวนโดยเจ้าของที่ทำทีมารดน้ำต้นไม้ที่เจ้าของนำมาวางไว้หน้าร้านดิฉันเพื่อแกล้งให้บังหน้าร้านซ
ึ่งหน้าร้านดิฉันก็มีของใช้ต่างๆไม่ว่าจะเป็นถุงสำหรับใส่ต้นไม้ กระดาษสำหรับห่อต้นไม้ฯลฯ
เจ้าของก็นำสายยางมารดสิ่งของต่างๆของดิฉันจนเปียกเสียหายโดยไม่สนว่าทำให้ผู้อื่นเสียหาย
ดิฉันทนไม่ไหวจึงได้ไปแจ้งตำรวจเพื่อลงบันทึกว่าเกิดเหตุดังกล่าวขึ้น
และกลัวว่าจะถูกทำร้ายเพราะเนื่องจากเจ้าของที่เคยมาข่มขู่แล้วครั้งหนึ่ง
ดิฉันได้เคยไปติดต่อการทางพิเศษเพื่อสอบถามว่าที่ดังกล่าวนี้สามารถเซ้งหรือให้เช่าได้หรือไม่
การทางฯแจ้งว่าไม่ได้ และถ้ากรณีที่การทางฯทราบก็จะตัดสิทธิ์ของผู้ที่มีชื่อเช่าที่กับการทางฯ
ไม่ให้ค้าขาย แต่ไม่รับไกล่เกลี่ยเรื่องสัญญาเซ้งของดิฉันกับเจ้าของที่ ซึ่งดิฉันก็ไม่ติดใจเรื่องนั้น
เพียงแต่ต้องการรู้ว่าถ้าดิฉันถึงขั้นแตกหักกับเจ้าของที่แล้ว
กรณีที่ไปแจ้งการทางฯจะจริงจังที่จะถอดถอนสิทธิ์ของเจ้าของที่มากน้อยเพียงใด
เพราะเนื่องจากที่ผ่านมานั้นดิฉันเสียเงินเซ้งร้านแต่ไม่เคยได้ขายอย่างสงบสุขเลยโดนแกล้งตลอด คำถาม
***ถ้าเจ้าของที่ใช้วิธีให้เงินใต้โต๊ะแก่พนักงานการทางฯ แล้วพนักงานทำนิ่งเฉยดิฉันจะทำอย่างไรได้คะ
***กรณีที่ดิฉันอยู่ต่อไปไม่ไหวแล้วพอจะมีทางอะไรหรือไม่ที่จะเจรจาขอเงินค่าเซ้งร้านคืนและขอขายของต่อเพ
ื่อเคลียร์ของในร้านเป็นเวลา3-4เดือน เนื่องจากลงทุนไปมาก
กรุณาช่วยหาทางออกให้ทีคะ จักขอบพระคุณอย่างสูง เนื่องจากดิฉันไม่มีทางสู้เจ้าของที่ได้เลย

โดย : kim [ 16/12/2005 , 11:51:16 ]

ความคิดเห็นที่ : 1

กรณีแรก คุณนำสำเนาสัญญาเช่าและรายละเอียดนำไปยื่นกับทางการทางพิเศษได้เลย ทำไว้ 2 ชุดนะครับ
ให้ลงเลขรับไว้ด้วยจะได้ตามเรื่องได้
กรณีที่สอง คุณไปจ้างทนายความให้เจรจากับเจ้าของที่ก็ได้ ผมไม่เห็นเอกสารสัญญาเช่าหรือเซ้งนะครับ
แต่ผมคิดว่าการทางพิเศษไม่น่าที่จะเปิดช่องให้เจ้าของที่ทำได้
ลองปรึกษากับทนายความของคุณว่าจะดำเนินการได้อย่างไรจะดีกว่าที่จะได้เงินคืนมาบ้างบางส่วนก็ยังดี

โดย : maclaw
www.antfile.com :: รับฝากรูปทุกชนิด
www.openchiangmai.com :: คลิปวิดีโอเชียงใหม่

•   ข้อมูลทั่วไป