รบกวนสอบถามหน่อยครับ เรื่องการโอนบ้าน ด่วนมากครับ

ระบายความทุกข์ ความอัดอั้นทั้งหลายของคุณได้ที่นี่ เชื่อว่าเสียงของอินเตอร์เน็ตจะดังพอให้คนที่คุณต้องการได้ยิน

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

ploffy
นักศึกษาใหม่

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:13 am  

สวัสดีครับ ในตอนนี้ผมมีเรื่องด่วนที่ต้องการคำปรึกษาจากผู้รู้ทางกฎหมาย ยังไงรบกวนช่วยอ่านและขอคำแนะนำด้วยนะครับ

คือว่าผมกำลังจะซื้อบ้าน โดยที่เห็นลงไว้ในหนังสือขายบ้าน และได้ติดต่อกับโบรกเกอร์ที่เป็นตัวแทนจำหน่าย ได้นัดมาดูในตัวบ้านเมื่อวันที่ 3 พ.ค. และมีปัญหาภายในที่ต้องซ่อมอยู่บ้างคือ ฝ้าเพดานที่มีน้ำรั่ว และบันไดไม้ทางขึ้นแผ่นไม้ไม่แน่น และเขาก้บอกว่าจะทำการซ่อมให้

และวันนี้ (4 พ.ค.) ผมก็ไปวางมัดจำที่บริษัทนั้น แต่เมื่อไปถึงแล้วโบรกเกอร์คนนั้นเขาจะพลิกคำพูด ไม่ยอมที่จะซ่อมบ้านให้ ผมเลยทำการต่อรอง เพราะคำพูดนั้นเขาบอกเอาไว้เอง จนในที่สุดก็ตกลงกันได้แล้ว และเขาก็ได้ถ่ายสำเนาบัตรประชาชนตัวเองและเขียนข้อความถึงรายละเอียดตามหัวข้อข้างล่างนี้ครับ

- ข้าพเจ้านายxxxx ได้กระทำการซื้อขายบ้านเลขที่ xxx ให้กับนายxxxx ในราคา xxx บาท โดยมีเงินวางมัดจำ xxx บาท
- ชำระค่าน้ำ-ไฟที่ตกค้างก่อนวันโอนจนหมด
- ดำเนินการซ่อมแซมตัวบ้านตามรายการที่ระบุไว้

จริงๆจะมีมากกว่านี้อีก 2-3 ข้อ แต่ตอนนี้เอกสารไม่ได้อยู่กับตัวเลยเขียนเท่าที่จำได้ครับ

ทีนี้ปัญหาที่ผมยังคงกังวลอยู่ก็คือ ในวันโอนนั้น คนที่มีชื่อเป็นเจ้าของโฉนด (ซึ่งก็คือเจ้านายของเขา) ไม่ว่างที่จะไปโอน เขาบอกว่าจะไปเอง และใช้การมอบฉันทะในการโอนให้ ซึ่งทำให้ครอบครัวของผมค่อนข้างกังวลอยู่ว่า ชื่อของเจ้าของโฉนดนี้ เขาได้รับรู้และยินยอมรึเปล่า เพราะเคยมีคดีว่ามีการโอนบ้านโดยมอบฉันทะ แต่เจ้าของบ้านตัวจริงกลับไม่รู้เรื่องแล้วทำการฟ้องร้องกับคนซื้อไปเสียอีก

มาถึงตรงนี้ผมจึงมีคำถาม 2 ข้อใหญ่ๆที่รบกวนให้ผู้เชี่ยวชาญให้คำแนะนำครับ
1. ในการเขียนรับรองการได้รับเงินมัดจำและรายละเอียดของการขายบ้านจากใบสำเนาบัตรประชาชนถือว่าใช้ได้หรือไม่ในทางกฎหมาย (มีการเซ็นสำเนาถูกต้องจากโบรกเกอร์แล้ว)
2. การโอนบ้าน ควรทำอย่างไรถึงจะปลออดภัยกับตัวเรามากที่สุด
- 2.1 การมอบฉันทะ ไว้วางใจได้แค่ไหน
- 2.2 ถ้าเรายังกลัวว่าจะมีการแอบอ้างชื่อ ควรจะรอให้เจ้าของตัวจริงเป็นผู้โอนจะดีกว่าไหมครับ
- 2.3 เราควรจะมีทนายของเราไปด้วยหรือไม่ เพื่อป้องกันความผิดพลาด

ที่ฝากไว้ก็มีเท่านี้ครับ รบกวนแนะนำให้ทีนะครับ จะได้รู้ได้ว่าต้องทำอย่างไรต่อไป

ขอบคุณมากครับ

คนไท

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 11:56 am  

นายทะแนะช่วยมาบอกกกกกก ด้วย

maclaw
นักศึกษาใหม่

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 5:50 pm  

1. ผมเห็นว่าควรให้เจ้าของบ้านหรือตัวแทนมาทำการซ่อมแซมตามรายการที่ระบุไว้ทั้งหมดให้เรียบร้อยก่อนที่จะทำการโอน หรือคุณหาผู้รับเหมามาตีราคาค่าซ่อมแซมตามรายการทั้งหมดว่าราคาเท่าไร แล้วเรียกเก็บค่าซ่อมแซมจากผู้ที่จะขายก่อนการทำการโอน เป็นข้อควรระวังไว้ เพราะเมื่อคุณรับโอนไปแล้วโอกาสที่จะตามตัวพวกนี้ยาก
2. คุณตรวจสอบโฉนดที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างหลังนี้ละเอียดรอบคอบแล้วหรือไม่
3. หากคุณตรวจรายละเอียดตามข้อ 2. เรียบร้อยแล้ว ก่อนวันดำเนินการโอน ขอให้นัด Broker ของคุณนำหนังสือมอบอำนาจพร้อมเอกสารประกอบทั้งหมดในการโอนมาให้ดูก่อน เช่น หนังสือมอบอำนาจให้ตัวแทนเป็นผู้รับมอบอำนาจจากผู้ขายมาดำเนินการโอนขายให้ (ทด. 21) สำเนาบัตรประจำประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้านของผู้โอน (ในกรณีเป็นบุคคลธรรมดา) สำเนาโฉนดที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง หากเป็นนิติบุคคลต้องมีหนังสือรับรองบริษัท/ห้างหุ้นส่วน ประกอบด้วย
3. กรณีนี้คุณไม่แน่ใจก็ขอตรวจสอบโฉนดที่ดินจากสำนักงานที่ดินที่ที่ดินนี้ตั้งอยู่ได้ โดยนำสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของคุณและสำเนาโฉนดที่ดินหากคุณมีไปขอตรวจสอบได้อีกทางหนึ่งก่อนทำการโอน
4. ถ้ามีทนายความของคุณควรให้ไปตรวจสอบเอกสารโฉนดที่ดินก่อนที่จะทำการโอน เพื่อความสบายใจของคุณด้วย และวันที่คุณจะเจรจากับ Broker คุณควรให้ทนายความของคุณไปด้วย.

ถูกต้องแล้วคร้าบ

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 10:17 am  

ถูกต้องแล้วตามที่ความเห็นข้างต้นแน่ะนำ และอีกอย่างอย่าได้ชำระเงินก่อนที่จะได้ถามทางเจ้าหน้าที่ที่ดินก่อนว่าเอกสารการโอนรายเซ็นของผู้โอนหรือผู้มอบอำนาจการโอน ทุกอย่างเรียบร้อยหรือไม่...แตโดยทั่วไปแล้วเจ้าหน้าที่เขาจะถามทางผู้ขาย (ผู้โอนก่อนว่าได้รับเงินเรีบยร้อยแล้วหรือยัง ...ปัญหาที่จะเกิดบ่อยก็ส่วนใหญ่เป็นเรื่องค่าธรรมเนียมการโอน และค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจากการที่ไม่ได้ตกลงกันไว้

เพ็ญ

พุธ พ.ค. 13, 2009 2:07 pm  

[b]อยากรู้เรื่องการโอนบ้านว่า บ้านหลังหนึ่งเป็นบ้านตึกแถวมีค้าโอนบ้านในราคาเท่าไร <br>

สาว

พุธ ต.ค. 14, 2009 2:33 pm  

โอนบ้านแล้วเจ้าของบ้านต้องย้ายออกภายในกี่วันค่ะ

ศิริพร

เสาร์ ม.ค. 09, 2010 5:08 pm  

รบกวนสอบถามเรื่องการซื้อบ้านมือสอง และขั้นตอนในการโอนคะ <br>= คือตอนนี้ทำเรื่องซือบ้านมือสอง (เป็นบ้านที่เช่าอยู่แล้วเจ้าของบ้านเค้าบอกขาย) ทำเรื่องกู้ เรื่องผ่านแล้วแต่วงเงินในการกู้ได้น้อยกว่าราคาบ้านที่จะซื้อ แต่ได้ตกลงกับเจ้าของบ้านเรื่องราคาใหม่แล้ว แล้วก็ตกลงกันได้ว่าจะซื้อขายกันในราคาที่ 970,000 ตอนนี้ยังไม่ได้เข้าไปทำสัญญากับทางธ. พอดีได้รับเอกสารของเจ้าของบ้านจากธ.ออมสินว่าเจ้าของบ้านไม่ยอมส่งเงินค่าบ้านและได้มีการประณีประณอมไว้แล้ว 1 ครั้ง แต่ก็ยังมีการผิดนัดไม่ส่งอีก ดังนั้นล่าสุดทางธ. ได้ส่งหนังสือมาเพื่อนัดสืบพยาน (ถึงรู้ว่าที่เจ้าของบ้านยอมลดราคาบ้านให้นั้นก็เพราะบ้านเค้าจะโดนยึดแล้ว ดังนั้น ถ้าจะซื่อบ้านของเค้า เราต้องทำอย่างไรบ้าง และมีคำถามที่ว่าในกรณีที่เข้าไปทำสัญญากับธ.แล้ว เช็คที่ทางธ.จ่ายให้ต้องจ่ายในนามใคร แล้วในกรณีที่ต้องมีการโอน ผู้ซื่อต้องเสียค่าอะไรมั้งในการโอน ผู้ขายต้องเสียอะไรบ้าง แล้วตอนนี้ค่าธรรมเนียมในการโอนอยู่ที่เท่าไร ค่าจดจำนองที่เท่าไร ภาษีธุรกิจ อากร แล้วใครต้องเป็นคนออกอะไรบ้าง รบกวนตอบกับมาที่ email ได้หรือเปล่าคะ [email protected] ขอบคุณล่วงหน้าคะ

ทนายอภิชาต081-5522-971

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 12:00 am  

แสดงว่าคนขายกำลังถูกฟ้องและเรื่องยังอยู่ในระหว่างพิจารณาคดีของศาล  ผมว่าต้องดูยอดให้ดีนะครับ  หากยอดเงินที่เราจะซื้อเค้า  ไม่พอชำระหนี้แบงก์มีปัญหาครับ

ท.ปกรณ์
ทนายไทย

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 1:25 am  

ถ้าซื่อบ้านเขาเราต้องชำระราคาค่าบ้าน...แต่เช็คธนาคาจ่ายมาก็ในนามตัวเรา...ส่วนค่าธรรมเนียมการซื้อขายซึ่งก็แล้วแต่จะตกลงกันได้นะขอรับ

ธนพร

อังคาร มิ.ย. 01, 2010 10:45 am  

สวัสดีคะ ซื้อบ้านมาได้ 2 ปีแล้วคะยังไม่ได้โอน ตอนนี้ตัวบ้านมีปัญหา ในส่วนที่เป็นสนามด้านข้างตัวบ้านที่ทางโครงการได้ทำถังเก็บน้ำสำรองใบที่2ใต้ดิน ในตอนที่ย้ายมาเ่มื่อ 2 ปีก่อนไม่ทราบว่ามีจนกระทั้งมีปัญหาน้ำรั้วซึมจากใต้ดินได้ให้ช่างมาตรวจสอบ ปรากฎว่าถังน้ำสำรองใบที่สอง 2 แตกและจะทำให้ส่วนอื่นของบ้านมีปัญญาด้วย ไม่ทราบว่าใครเป็นผู้รับผิดชอบคะ

•   ข้อมูลทั่วไป