รบกวนสอบถามหน่อยครับ เรื่องการโอนบ้าน ด่วนมากครับ

ระบายความทุกข์ ความอัดอั้นทั้งหลายของคุณได้ที่นี่ เชื่อว่าเสียงของอินเตอร์เน็ตจะดังพอให้คนที่คุณต้องการได้ยิน

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

ส้มเช้ง

อาทิตย์ ก.ค. 11, 2010 11:28 am  

มีประโยชน์มากเลยค่ะ เพราะกำล้งจะซื้อบ้านเหมือนกัน

ogame

พุธ ธ.ค. 29, 2010 10:22 pm  

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R ... 950.html#2 <br>วันนี้ไปโอนซื้อขายบ้านกับเพื่อน เป็นบ้านมือสอง ราคา 5  ล้าน <br>ตกลงกันว่าผู้ขายจะเป็นคนจ่ายค่าโอนทั้งหมด  พอจัดการเซ็ฯชื่อ <br>จ่ายเงินเรียบร้อย รับโฉนดกับสัญญาซื้อขายเรียบร้อย  <br>   พอกลับมาบ้านมาดูสัญญาอีกทีเป็น สัญญาซื้อขายที่ดินเปล่า <br>ไม่รวมสิ่งปลูกสร้าง เครียดเลยครับคือเวลาดูก็ดูแต่โฉนดที่ดิน <br>ว่าตรงกับที่คุยกันไว้รึปล่าว พอโทรไปถามเจ้าคนขายเขาก็บอกไม่มีปัญหา  ทีทำแบบนี้เพราะจะได้เสียค่าโอนถูกลง ขอถามว่า <br>  1.จะมีปัญหาอะไรไหมครับ <br>  2.ถ้ามีต้องทำไงบ้าง <br>                             ขอบคุณครับ  <br>

เกิดผล

พุธ ธ.ค. 29, 2010 10:27 pm  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ ogame : ตอบเมื่อ Wed 29 December 10 , 22:22 <br>http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R10077950/R10077950.html#2 <br>วันนี้ไปโอนซื้อขายบ้านกับเพื่อน เป็นบ้านมือสอง ราคา 5  ล้าน <br>ตกลงกันว่าผู้ขายจะเป็นคนจ่ายค่าโอนทั้งหมด  พอจัดการเซ็ฯชื่อ <br>จ่ายเงินเรียบร้อย รับโฉนดกับสัญญาซื้อขายเรียบร้อย  <br>   พอกลับมาบ้านมาดูสัญญาอีกทีเป็น สัญญาซื้อขายที่ดินเปล่า <br>ไม่รวมสิ่งปลูกสร้าง เครียดเลยครับคือเวลาดูก็ดูแต่โฉนดที่ดิน <br>ว่าตรงกับที่คุยกันไว้รึปล่าว พอโทรไปถามเจ้าคนขายเขาก็บอกไม่มีปัญหา  ทีทำแบบนี้เพราะจะได้เสียค่าโอนถูกลง ขอถามว่า <br>  1.จะมีปัญหาอะไรไหมครับ <br>  2.ถ้ามีต้องทำไงบ้าง <br>                             ขอบคุณครับ  <br></div> กรณีแก้ไขไม่ได้ครับ เว้นแต่จะไปทำการโอนสิ่งปลูกสร้างกันภายหลังซึ่งต้องประกาศ ๓๐ วัน และเสียค่าธรรมเนียมเพ่ิ่่มขึ้น <br>  ปัญหา อาจมีตามมาแน่นอนครับ เช่น เมือเราจะขาย หรือ จำนองกับธนาคาร ส่วนมาก ผู้จะซื้อก็มักจะ ซื้อที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง หรือจำนองที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง  <br>  ประเด็น คือ สิ่งปลูกสร้างไม่ใช่ของคุณ คราวปัญหาก็จะตามมาครับ

pol00810081
ทนายไทย

พุธ ธ.ค. 29, 2010 10:29 pm  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ ogame : ตอบเมื่อ Wed 29 December 10 , 22:22 <br>http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R10077950/R10077950.html#2 <br>วันนี้ไปโอนซื้อขายบ้านกับเพื่อน เป็นบ้านมือสอง ราคา 5  ล้าน <br>ตกลงกันว่าผู้ขายจะเป็นคนจ่ายค่าโอนทั้งหมด  พอจัดการเซ็ฯชื่อ <br>จ่ายเงินเรียบร้อย รับโฉนดกับสัญญาซื้อขายเรียบร้อย  <br>   พอกลับมาบ้านมาดูสัญญาอีกทีเป็น สัญญาซื้อขายที่ดินเปล่า <br>ไม่รวมสิ่งปลูกสร้าง เครียดเลยครับคือเวลาดูก็ดูแต่โฉนดที่ดิน <br>ว่าตรงกับที่คุยกันไว้รึปล่าว พอโทรไปถามเจ้าคนขายเขาก็บอกไม่มีปัญหา  ทีทำแบบนี้เพราะจะได้เสียค่าโอนถูกลง ขอถามว่า <br>  1.จะมีปัญหาอะไรไหมครับ <br>  2.ถ้ามีต้องทำไงบ้าง <br>                             ขอบคุณครับ  <br></div> [b]กรณีแบบนี้  เป็นการโอนเพื่อเลี่ยงภาษี  และค่าธรรมเนียมในการโอน <br>ทำให้เสียค่าธรรมเนียมการโอนน้อยลง ต่อไป  หากจะโอน  ก็ต้องโอนแบบนี้ <br>เพื่อในเสียเงินน้อยครับ   <br>หากไม่ซีเรียสก็ไม่ใช่ปัญหา  เกิดขึ้นในหลายแปลงครับ  แบบนี้ <br>ทนายอภิชาต 081-5522-971

อีตากร.3
ทนายไทย

พฤหัสฯ. ธ.ค. 30, 2010 1:03 am  

กรณีดังกล่าวถือว่าเป็นโมฆียะ เพราะ "หนี้" มีความหมายเป็นสองทาง  <br>ความหมายหนึ่ง หมายถึงสิทธิเรียกร้องซึ่งเป็นความหมายซึ่งมองจากด้านเจ้าหนี้หรือผู้มีสิทธิเรียกร้องให้ลูกหนี้ชำระหนี้ <br>แต่ "หนี้" อีกทางหนึ่งหมายความว่า "ภาระ หน้าที่" หรือความเป็นหนี้ซึ่งเป็นการมองจากทางด้านลูกหนี้ผู้มีความผูกพันจะต้องชำระหนี้ <br>และด้วยอำนาจแห่งมูลหนี้เจ้าหนี้ย่อมมีสิทธิเรียกร้องให้ลูกหนี้ชำระหนี้ได้นะขอรับ <br> <br>

CW

ศุกร์ ม.ค. 14, 2011 7:07 am  

เ้รียนสอบถามคะ ได้รับหนังสือว่าให้โอนบ้านภายในวันที่ 10/01/11 แ่ต่ยังตรวจรับไม่เสร็จ ในฐานะที่เป็นผู้จะซื้อต้องทำอะไรเพื่อป้องกันไว้ก่อนหรือไม่ อย่างไรคะ

ทนาย_ต
ทนายไทย

ศุกร์ ม.ค. 14, 2011 11:04 am  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ CW : ตอบเมื่อ Fri 14 January 11 , 07:07 <br>เ้รียนสอบถามคะ ได้รับหนังสือว่าให้โอนบ้านภายในวันที่ 10/01/11 แ่ต่ยังตรวจรับไม่เสร็จ ในฐานะที่เป็นผู้จะซื้อต้องทำอะไรเพื่อป้องกันไว้ก่อนหรือไม่ อย่างไรคะ</div> ควรมีหนังสือลงไปรษณีย์ตอบรับ ปฎิเสธการรับโอนไปก่อนเนื่องจากสาเหตุว่ายังตรวจรับไม่เสร็จหรือว่าอะไรก็เพิ่มเติมเข้าไปครับ ป้องกันไม่ให้มาฟ้องว่าเราผิดสัญญาไม่ยอมรับโอน <br> <br>

pol00810081
ทนายไทย

ศุกร์ ม.ค. 14, 2011 12:00 pm  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ CW : ตอบเมื่อ Fri 14 January 11 , 07:07 <br>เ้รียนสอบถามคะ ได้รับหนังสือว่าให้โอนบ้านภายในวันที่ 10/01/11 แ่ต่ยังตรวจรับไม่เสร็จ ในฐานะที่เป็นผู้จะซื้อต้องทำอะไรเพื่อป้องกันไว้ก่อนหรือไม่ อย่างไรคะ</div> [b]ทำหนังสือโต้ไปครับ  ว่าไม่สามารถรับโอนได้อย่างไร  เพราะหากฟ้องกันจริง  ๆ  จะได้มีข้อต่อสู้ได้  ทนายอภิชาต 081-5522-971

จิราพร

อังคาร ก.พ. 01, 2011 8:45 am  

อยากถามยอความรู้หน่อยคะ พี่สาวได้ซื้อบ้านไว้แต่ตอนกู้เงินกับธนาคารใช้ชื่อเราร่วมกับน้องสาวเพื่อกู้เงิน แต่กรรมสิทธิ์บ้านเป็นของพี่สาว แล้วต่อมาพี่สาวไม่สามารถผ่อนต่อได้ ดิฉันจึงผ่อนรับต่อเอง อยากถามว่าเราสามารถโอนกรรมสิทธิ์มาเป็นเชื่อเราได้ไหม และทำอย่างไร  <br>ขอบคุณคะ

KC

เสาร์ ก.ค. 30, 2011 12:20 pm  

รบกวนปรึกษาหน่อยค่ะ  <br>คือว่า น้าของดิฉัน ต้องการให้ดิฉันยื่นกู้ซื้อบ้าน(มือสอง) ให้เค้า โดยเค้าจะเป็นผู้ผ่อนเอง  แล้วหลังจากนั้น ค่อยทำเรื่องโอนกรรมสิทธิ์กันภายหลัง <br> <br>อยากทราบว่า <br>1. ถ้าระหว่างที่ผ่อน น้าไม่มีเงินผ่อนให้  ดิฉันต้องเป็นคนรับผิดชอบเองถูกต้องใช่มั้ยคะ  แล้วแบบนี้ จะมีวิธีป้องกัน หรือ สามารถทำสัญญาเป็นแบบอื่นได้มั้ย โดยที่ป้องกันไม่ให้ตัวเราเจ็บภายหลัง <br> <br>2. ถ้าเราต้องการจะทำเรื่องโอนกรรมสิทธิ์ภายหลัง <br>-  นานเท่าไหร่ ถึงจะโอนบ้านและหนี้เป็นของน้าได้ <br>-  แล้วมีข้อจำกัดของผู้รับโอนรึเปล่า  เช่น ต้องมีรายได้เท่าไหร่ ต้องไม่มี black list  <br>- หรือ ควรจะทำเรื่องซื้อ-ขายต่อให้น้า จะมีปัญหาอะไรบ้าง  <br>  (ถ้าทำเรื่องซื้อ-ขายต่อให้น้า จะต่างกันยังไงกับให้เค้าเป็นคนกู้เองตั้งแต่แรก  เรื่องจะได้ไม่ยุ่งยาก) <br> <br>**มีอะไรแนะนำ หรือให้ข้อเสนอะแนะ ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม บ้างมั้ยคะ

•   ข้อมูลทั่วไป