บัตรเครดิต

ระบายความทุกข์ ความอัดอั้นทั้งหลายของคุณได้ที่นี่ เชื่อว่าเสียงของอินเตอร์เน็ตจะดังพอให้คนที่คุณต้องการได้ยิน

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

thaiausko
นักศึกษาใหม่

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2017 12:58 pm  

รบกวนสอบถามค่ะ
เป็นหนี้บัตรเครดิตหลายใบ และมีการฟ้องศาลไปบ้างแล้ว
การจ่ายหนี้ เราก็จ่ายเท่าที่จ่ายไหว ก็มีการโทรทวงบ้าง
เราเป็นหนี้บัตรของกสิกรด้วย แล้วเราไม่ได้ทำงานประจำ
แต่ก็มีเงินเข้าออกผ่านบัญชีกสิกร และมีแอพของกสิกรที่มือถือด้วย
เดือน พ.ค. 59 ทางธนาคารบอกว่าจะฟ้อง ให้เราไปศาล เราก็ไปแต่เราทำประนีประนอม
เราไม่สามารถจ่ายตามที่แบงก์กำหนดได้ เมื่อประมาณอาทิตย์ที่แล้ว
มีเจ้าหน้าทวงหนี้ของฝ่ายกสิกรโทรมาแจ้งเราว่า จะฟ้องศาล
เพราะเราผิดสัญญาไม่สามารถจ่ายเงินตามที่เขากำหนดได้ จะทำการ
ฟ้อง ยึดทรัพย์ อายัดบัญชีที่มีเงินเข้าออก แต่ก่อนบัญชีกสิกรเป็นบัญชี
ที่มีเงินเดือนเข้าออก สามารถขอ statement จากทางแบงก์ได้

จะสอบถามว่า
- ถ้าเราทำเรืองยื่นขอวีซ่า ไม่ทราบว่าจะมีผลกับเรื่องวีซ่าไหม
- สามารถออกนอกประเทศได้หรือเปล่าคะ

เพราะว่า ถ้ามีผล เราจะไม่ทำ
เพราะต้องเสียค่าสมัคร ถ้าไม่ผ่านก็ไม่ได้เงินคืน
วีซ่าที่ยื่นขอ คือประเทศออสเตรเลีย ประมาณเดือนธันวา 59
เรายื่นขอวีซ่าผ่าน แต่ว่าตอนนั้นกสิกรยังไม่ได้แจ้งว่าจะอายัดบัตร
ถ้าเราไปยื่นอีก แล้วธนาคารอายัดบัตรแล้ว จะมีผลไหมคะ
รบกวนด้วย ขอบคุณมากค่ะ

# เราสับสนกับตรงที่ว่า บางคนก็บอกว่าไม่มีผล ถึงจะถูกฟ้องศาลแล้ว
บัตรเครดิต เป็นคดีแพ่ง ต้องเป็นคดีอาญา ถึงจะห้ามออกนอกประเทศ#

ด้วยความเคารพ

manotham

ศุกร์ ก.พ. 03, 2017 3:06 pm  

การขอวีซ่า

เป็นเรื่องของประเทศปลายทางจะพิจารณา ที่มีผู้แนะนำ ว่าเป็นคดีแพ่ง คงไม่มีปัญหา ก็มีส่วนจริง แต่ถ้าประเทศปลาย เขาอ้างว่าไม่สมควรรับเข้าประเทศ ก็อาจเป็นไปได้ ไม่ทราบว่า เขามีเฏณฑ์ ในการพิจรณาอย่างไรบ้าง...แต่ละประเทศ คงไม่มีมาตรฐานเดียวกัน(จากประสบการณ์จริง) ...ไกด์ หรือ ผู้นำเที่ยว มักจะเตือนไว้แต่แรกว่า ถ้าไม่ได้รับอนุญาตให้เข้าประเทศ ก็ต้องรับผิดชอบตัวเอง คงไม่มีการคืนเงิน เป็นต้น ดังนั้นจะให้สรุปว่า ผ่านหรือไม่ผ่าน คงไม่ได้ ถ้าตอบว่า ผ่านหรือไม่ผ่านก็เป็นการเดาส่งเดช คงไม่เหมาะ ครับ

thaiausko

ศุกร์ ก.พ. 03, 2017 5:11 pm  

เดี๋ยวจะลองยื่นวีซ่าดูค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

T.Pramook
ทนายไทย

เสาร์ ก.พ. 04, 2017 8:38 am  

thaiausko เขียน:รบกวนสอบถามค่ะ
เป็นหนี้บัตรเครดิตหลายใบ และมีการฟ้องศาลไปบ้างแล้ว
การจ่ายหนี้ เราก็จ่ายเท่าที่จ่ายไหว ก็มีการโทรทวงบ้าง
เราเป็นหนี้บัตรของกสิกรด้วย แล้วเราไม่ได้ทำงานประจำ
แต่ก็มีเงินเข้าออกผ่านบัญชีกสิกร และมีแอพของกสิกรที่มือถือด้วย
เดือน พ.ค. 59 ทางธนาคารบอกว่าจะฟ้อง ให้เราไปศาล เราก็ไปแต่เราทำประนีประนอม
เราไม่สามารถจ่ายตามที่แบงก์กำหนดได้ เมื่อประมาณอาทิตย์ที่แล้ว
มีเจ้าหน้าทวงหนี้ของฝ่ายกสิกรโทรมาแจ้งเราว่า จะฟ้องศาล
เพราะเราผิดสัญญาไม่สามารถจ่ายเงินตามที่เขากำหนดได้ จะทำการ
ฟ้อง ยึดทรัพย์ อายัดบัญชีที่มีเงินเข้าออก แต่ก่อนบัญชีกสิกรเป็นบัญชี
ที่มีเงินเดือนเข้าออก สามารถขอ statement จากทางแบงก์ได้

จะสอบถามว่า
- ถ้าเราทำเรืองยื่นขอวีซ่า ไม่ทราบว่าจะมีผลกับเรื่องวีซ่าไหม
- สามารถออกนอกประเทศได้หรือเปล่าคะ

เพราะว่า ถ้ามีผล เราจะไม่ทำ
เพราะต้องเสียค่าสมัคร ถ้าไม่ผ่านก็ไม่ได้เงินคืน
วีซ่าที่ยื่นขอ คือประเทศออสเตรเลีย ประมาณเดือนธันวา 59
เรายื่นขอวีซ่าผ่าน แต่ว่าตอนนั้นกสิกรยังไม่ได้แจ้งว่าจะอายัดบัตร
ถ้าเราไปยื่นอีก แล้วธนาคารอายัดบัตรแล้ว จะมีผลไหมคะ
รบกวนด้วย ขอบคุณมากค่ะ

# เราสับสนกับตรงที่ว่า บางคนก็บอกว่าไม่มีผล ถึงจะถูกฟ้องศาลแล้ว
บัตรเครดิต เป็นคดีแพ่ง ต้องเป็นคดีอาญา ถึงจะห้ามออกนอกประเทศ#

ด้วยความเคารพ

ลองตรวจสอบกับผมดูก่อนนะครับ

ทนายประมุข 087-361-1107
คดีอาญา คดีแพ่ง มรดก ที่ปรึกษากฎหมายศาลเยาวชนและครอบครัวกลาง
id line : 0873611107
https://www.facebook.com/Pramook.Lawyer
email : pramook_law@hotmail.com

•   ข้อมูลทั่วไป