ต้องการทำงานในสายกฎหมาย ที่ไม่ Require ตั๋วทนาย

ประกาศหางานกฎหมาย ใครต้องการงาน ใครต้องการคน ลงไว้ได้ที่นี่ครับ

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

alchanapa
นักศึกษาใหม่

จันทร์ พ.ค. 10, 2004 6:44 pm  

เราต้องการคำแนะนำเรื่องการทำงานของเรา

เราจบปริญญาตรีนิติศาสตร์ ปี 2540 และต่อปริญญาโท รัฐศาสตร์
เรามีประสบการณ์ทำงานน้อย เพราะให้เวลาไปกับการเรียนปริญญาโท (ภาคปกติ)
และขณะนี้เราทำงานมีเงินเดือนค่อนข้างสูงสำหรับคนที่มีวุฒิภาวะเท่ากับเรา
แต่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับงานด้านกฎหมาย
ทำให้มีปัญหาว่าไม่ค่อยมีใครรับทำงาน เพราะติดเรื่องเงินเดือนสูง

เราต้องการทำงานในสายงานด้านกฎหมาย แต่ไม่ได้สอบตั๋วทนายไว้
ไม่ทราบว่าจะพอให้คำแนะนำหรือมีงานที่เหมาะสมกับเราหรือไม่
เพราะไม่อยากทิ้งความรู้ด้านกฎหมายเลย ..

ข้างล่างนี้เป็นส่วนหนึ่งของ Resume ..ยังไงรบกวนช่วยแนะนำเราด้วย

Height : 160
Weight : 47
Nationality : Thai
Religion : Buddhism
Marital Status : Single
Leisure Activities Sporting, Music, Movie

Summary
High responsibility, good personality and human- relationship.
Good communication skills and be a team player. Energetic and self-confident.
Fluent both written and spoken English.

Professional Experience
Dec. 2003 – Present: RIS Company Limited
Secretary Executive : 17,000

Jun. 2003 – Nov. 2003: BVP Venture Capital Management Securities Co., Ltd.
Secretary Executive : 15,000

Jun. 2002 – Apr. 2003 :The Center of Social Development Studies,Faculty of Political Science, Chulalongkorn University.
Teacher Assistant

Education
2000 – 2003 : Master's Degree in Faculty of Political Science, Chulalongkorn University, GPA 3.54
1994 - 1997 : Bachelor's Degree in Faculty of Law, Thammasat University, GPA 2.47
1994 : Chulalongkorn University Demonstration School, GPA 2.8

Computer Literacy
Microsoft Office : Word, Excel, PowerPoint, Outlook,
Lotus Notes, Visio, Internet, Email

blackdog
ทะแนะ

จันทร์ พ.ค. 10, 2004 9:43 pm  

ลองสมัครเป็นนิติกร บริทเอกชนดูสิครับ ความรู้ระดับคุณ บวกกับประสบการณ์ทำงานคงได้เป็นระดับหัวหน้า ไม่ก็เกือบหัวหน้าแล้ว เงินเดือนนิติกรของบริษัทใหญ่ๆก็ไม่เลวเลยนะครับ อีกอย่างไม่ต้องใช้ตั๋วทนายด้วย แต่ถ้ามีตั๋วด้วยก็แจ๋วเลย
หมาตัวดำ แต่ใจไม่ดำ

maclaw

อังคาร พ.ค. 11, 2004 11:12 pm  

อย่างที่คุณ Black dog ตอบให้แล้ว แต่ขอเพิ่มเติมให้อีกนิด นิติกรบริษัทใหญ่จะมีงานพวก
นิติกรรมสัญญา และ/หรือ งานบุคคลที่เกี่ยวข้องกับเรื่องกฎหมายแรงงาน ที่ไม่ต้องใช้ใบอนุญาตทนายความ เรื่องเงินเดือนต้องเจรจากันดู ผมว่าบางทีเงินเดือนสูงมากไปอาจจะเจออุปสรรคบ้าง
ก็อยู่ที่ตัวคุณจะรับได้ขนาดไหน ยกตัวอย่างให้ดู เมื่อ 3-4 ปี ที่แล้วมีเพื่อนผมคนหนึ่งเป็นฝ่ายกฎหมายบริษัทค้าปลีกแห่งหนึ่ง เงินเดือน 40,000 บาท + ค่าน้ำมันให้อีก 5,000 บาท แต่ถึงเวลาโดนยุบทั้งฝ่ายต้องออกหางานทำใหม่ ที่แห่งใหม่ต่อรองเงินเดือนโดยฝ่าย HR ขอลดลงเหลือแค่ 28,000 บาท ลองคิดดูว่าลดขนาดไหน นี่เป็นตัวอย่างที่เกิดขึ้นจริง ก็เป็นกำลังใจให้นะครับ คุณก็เรียนดีอยู่แล้ว น่าจะลองไปอบรมทนายความที่สภาทนายความนะครับ ได้ตั๋วเก็บไว้ใช้อีกใบมีประโยชน์มากนะครับ หากสนใจลองเข้าไปดูที่ www.lawsociety.or.th ดูก่อนก็ได้ ได้ข่าวว่าที่ C.p.tower สีลม มีสมัครนักกฎหมายลองไปดูก็ได้นะครับ...

blackdog
ทะแนะ

พุธ พ.ค. 12, 2004 9:04 am  

ใช่ครับ แบบที่คุณข้างบนว่าไว้ มีตั๋วไว้ไม่เสียหาย ที่จริงผมก็เป็นนิติกรบริษัทเอกชนอยู่เหมือนกัน แต่ก็ยังไปสอบเอาตั๋วไว้ อนาคตไม่แน่นอนครับ สอบตั๋วก็ไม่ยากเย็นอะไร

และตอนนี้เพื่อนที่ Orange ก็บอกมาว่าที่นั่นรับสมัครตำแหน่ง เจ้าหน้าที่กฎหมาย/นิติกร ด้วยครับ ลองไปดูที่ www.orange.co.th ส่วนของ job นะครับ

mare
ขอจบปีสุดท้าย

พุธ พ.ค. 12, 2004 11:17 am  

เอาใจช่วยด้วยคน

alchanapa

อาทิตย์ พ.ค. 16, 2004 7:21 pm  

ขอบคุณมากเลย สำหรับข้อคิดเห็นและคำแนะนำต่างๆ ค่ะ
แล้วถ้าสมัครตั๋วทนาย ตอนที่ฝึกงานเราก็ต้องลาออกจากงานประจำที่ทำอยู่ด้วยใช่ป่าว?

blackdog
ทะแนะ

อาทิตย์ พ.ค. 16, 2004 10:12 pm  

อันนี้ก็แล้วแต่เทคนิคของแต่ละคนครับ แต่ตอนที่ผมฝึก ผมก้ไม่ออกจากงานประจำนะ 8)

blackdog
ทะแนะ

พุธ ก.ค. 14, 2004 2:17 pm  

ข่าวใหม่มาแรง
ควรรีบอบรมตั๋วทนายด่วน หากยังไม่
เพราะแนวโน้มข้อสอบจะยากมากขึ้นเรื่อย
เพราะนโยบายคุมกำเนิดทนาย
ไม่แน่ต่อไป อาจบังคับให้จบเนติด้วย

เพราะฉะนั้น ใครยังไม่ตั๋ว ให้รีบหน่อยนะครับ

napisith

อังคาร ธ.ค. 07, 2004 3:14 pm  

Can you send your resume to my address? We're quite intersted in your background.
napisith@ksc.th.com

alchanapa เขียน:เราต้องการคำแนะนำเรื่องการทำงานของเรา

เราจบปริญญาตรีนิติศาสตร์ ปี 2540 และต่อปริญญาโท รัฐศาสตร์
เรามีประสบการณ์ทำงานน้อย เพราะให้เวลาไปกับการเรียนปริญญาโท (ภาคปกติ)
และขณะนี้เราทำงานมีเงินเดือนค่อนข้างสูงสำหรับคนที่มีวุฒิภาวะเท่ากับเรา
แต่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับงานด้านกฎหมาย
ทำให้มีปัญหาว่าไม่ค่อยมีใครรับทำงาน เพราะติดเรื่องเงินเดือนสูง

เราต้องการทำงานในสายงานด้านกฎหมาย แต่ไม่ได้สอบตั๋วทนายไว้
ไม่ทราบว่าจะพอให้คำแนะนำหรือมีงานที่เหมาะสมกับเราหรือไม่
เพราะไม่อยากทิ้งความรู้ด้านกฎหมายเลย ..

ข้างล่างนี้เป็นส่วนหนึ่งของ Resume ..ยังไงรบกวนช่วยแนะนำเราด้วย

Height : 160
Weight : 47
Nationality : Thai
Religion : Buddhism
Marital Status : Single
Leisure Activities Sporting, Music, Movie

Summary
High responsibility, good personality and human- relationship.
Good communication skills and be a team player. Energetic and self-confident.
Fluent both written and spoken English.

Professional Experience
Dec. 2003 – Present: RIS Company Limited
Secretary Executive : 17,000

Jun. 2003 – Nov. 2003: BVP Venture Capital Management Securities Co., Ltd.
Secretary Executive : 15,000

Jun. 2002 – Apr. 2003 :The Center of Social Development Studies,Faculty of Political Science, Chulalongkorn University.
Teacher Assistant

Education
2000 – 2003 : Master's Degree in Faculty of Political Science, Chulalongkorn University, GPA 3.54
1994 - 1997 : Bachelor's Degree in Faculty of Law, Thammasat University, GPA 2.47
1994 : Chulalongkorn University Demonstration School, GPA 2.8

Computer Literacy
Microsoft Office : Word, Excel, PowerPoint, Outlook,
Lotus Notes, Visio, Internet, Email

lawyerthai

จันทร์ ธ.ค. 13, 2004 9:48 am  

งานอะไรครับ ไม่เห็นบอกรายละเอียดเลย

•   ข้อมูลทั่วไป