ฝึกตนให้เป็นนาย

แนะนำหนังสือที่โดนใจคุณและอยากบอกให้เพื่อนๆรู้ได้ที่นี่ครับ

Moderator: maclaw, mr_joe141, Jurist2

Jurist2
ทนายไทย

อังคาร ส.ค. 31, 2004 9:12 am  

>>>การเป็นนายคนอื่น<<<

อยากจะเป็นนาย (ชนะใจ) ผู้อื่น ... จงเรียนรู้วิธีผูกใจคน

:lol: รัตให้คติเปรียบเทียบง่ายๆ ว่า
>>> วิธีที่ดีที่สุดที่จะทำให้เราเป็นที่ชื่นชอบของผู้อื่น ก็คือการรู้วิธีเอาริบบิ้นสวยๆมาผูกร้อยใจเขา ให้นิยมชมชอบและอยู่ข้างเราตลอดไป<<< บทเรียนบทที่ 5

:wink: สังเกตซิ เพื่อนคนไหนมีริบบิ้นของรัตผูกติดอยู่ที่ใจแล้วบ้าง :P
<< จากสูงสุด :: คืนสู่สามัญ >>

LAW - STYLE
ทะแนะ

พุธ ก.ย. 01, 2004 1:58 am  

อยากมีริบบิ้นผูกบ้างอ่ะ อิ อิ อิ

Jurist2
ทนายไทย

พุธ ก.ย. 01, 2004 8:39 am  

ทุกคนกำลังจะมีริบบิ้นผูกติดอยู่ที่ใจค่ะ

>>กำลังเรียนการใช้ human touch เพื่อร้อยใจทุกคนนะจ๊ะ ... ถ้าคุณลอว์บอกว่า "อยากมี..." แสดงว่าทฤษฎียังไม่ได้ผลเจ้าค่ะ<<

:lol: ต้องกลับไปวิเคราะห์อีกรอบ ตามประสาคนที่อยากเป็นนายอย่างเรา... :D :D :D
<< จากสูงสุด :: คืนสู่สามัญ >>

LAW - STYLE
ทะแนะ

พุธ ก.ย. 01, 2004 12:49 pm  

human touch คืออันหยังง่ะ? อันนี้ม่ายข้าวจายจิงๆ แต่ถ้าจะเอาริบบิ้นมาผูก ผมขอสีอะไรก็ได้นะ ยกเว้นสีแดง (เพราะเป็นสีแห่งความ....)

Jurist2
ทนายไทย

พุธ ก.ย. 01, 2004 1:50 pm  

human touch เป็นทฤษฎีการเข้าถึงบุคคลง่ายๆค่ะคุณลอว์ ใช้หลักมนุษยสัมพันธ์ธรรมดาเนี่ยล่ะ

>>รัตเรียนรู้ว่าคนทุกคนต่างก็มีความต้องการพื้นฐานทางจิตใจ ที่เรียกกันว่า "Psychological Needs" อยู่ไม่กี่อย่าง ความต้องการเหล่าเนี่ยจะทำให้รัตเข้าถึงใจของทุกคนได้

:lol: ผู้ที่เรียนรู้วิธีชนะใจตนเองและผู้อื่นได้เท่านั้น จึงจะเป็นผู้เปี่ยมล้นไปด้วยศักยภาพ ที่จะก้าวไปสู่จุดสูงสุดแห่งความสำเร็จ ทั้งในเรื่องส่วนตัวและหน้าที่การงาน แบบเนี่ยจะดีกว่าเดินดุ่มๆไปเพียงลำพังผู้เดียว

:wink: ริบบิ้นสีขาวค่ะ สำหรับทุกคน

Jurist2
ทนายไทย

พุธ ก.ย. 01, 2004 5:57 pm  

รัตขอข้ามบทเรียนทุกๆบทไปละกันค่ะ จะสรุปให้ง่ายๆ (อ่านหนังสือสอบด้วย คงไม่ค่อยว่างแล้ว)

>>บทสุดท้าย<<

คนเราเมื่อถึงเวลาแห่งความยากลำบาก จะยืนหยัดอยู่ได้ โดยอาศัยคำเพียงคำเดียว นั่นคือคำว่า "FAITH" หรือ "พลังศรัทธา" เป็นคาถาประจำใจ

>>เมื่อนำคำนี้มาแยกส่วนประกอบ ก็จะค้นพบองค์ประกอบสำคัญสำหรับการเป็นนายที่ดี<< ...อันได้แก่...

1. F = FIGHTER การมีเลือดนักสู้อยู่เต็มตัว ง่ายๆคือ มีความมานะ อดทน และขยันหมั่นเพียร

2. A = ACUMAN การมีไหวพริบ ใช้ปัญญเป็นอาวุธ

3. I = INTEGRITY การมีความซื่อสัตย์สุจริต ไม่คดในข้องอในกระดูก

4. T = TENACITY การมีวินัย เหนียวแน่นอยู่กับสิ่งที่ทำไว้ดีอยู่แล้ว

5. H = HAPPINESS การทำงานด้วยใจรัก เต็มเปี่ยมไปด้วยความกระตือรือร้น เห็นคุณค่าในสิ่งที่ทำ และมีความสุขอยู่กับงาน

:lol: ฝึกตนให้เป็นนายไม่ยากอย่างที่คิด ขอให้ทุกคนมีพลังศรัทธา...ยินดีกับผู้ที่ก้าวไปด้วยความพร้อมกับการเป็นนายทุกคนค่ะ

Lawyerthai.com
ผู้ดูแลเว็บไซต์
ที่อยู่: 4/1 Soi 12 Chotana Road, T.Chang Puek A.Mueng, Chiang Mai 50300 Tel. 053-408771
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 01, 2004 6:03 pm  

ขอบคุณมากครับ สรุปสาระสำคัญมาได้ดีมากเลย
เป็นประโยชน์มากครับ โดยเฉพาะผม ซึ่งกำลังจะเป็นนาย (ตัวเอง)

8) :lol: :o :o :lol: 8)
www.antfile.com :: รับฝากรูปทุกชนิด
www.openchiangmai.com :: คลิปวิดีโอเชียงใหม่

mare
ขอจบปีสุดท้าย

พฤหัสฯ. ก.ย. 02, 2004 11:39 am  

เยี่ยมค่ะ แต่โดยนิสัยเราคงเป็นนายใครไม่ใคร่ได้นัก
คงเป็นได้แต่นายตัวเองเหมือนคุณ Lawyerthai

Jurist2
ทนายไทย

พฤหัสฯ. ก.ย. 02, 2004 1:11 pm  

>>>ชีวิตนี้ไม่หวังยิ่งในสิ่งใด...ขอภูมิใจ...เป็น "นาย" ตัวเอง<<<

:wink: :wink: :wink:

•   ข้อมูลทั่วไป