จบโทม.กรุงเทพสอบสนามเล็กได้ไหม

ทุกมหาวิทยาลัย ไม่ว่ารัฐบาล เอกชน แบบปิดหรือแบบเปิด มาคุยกันได้ที่นี่ครับ ธรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์ รามคำแหง มสธ. ราชภัฎ และทุกแห่งที่มีการสอนนิติศาสตร์ครับ

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

บุคคลทั่วไป

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 3:51 pm  

กรณีจบโท นี่ทำงานกฎมาย1ปีนะครับ

บุคคลทั่วไป

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 4:09 pm  

จบเลยสอบไม่ได้หรือครับ

นิติBU

พฤหัสฯ. ก.ค. 06, 2006 1:12 pm  

ขอตอบครับ เพราะเรื่องนี้เกี่ยวกับสถาบันที่ศึกษามาโดยตรง...ปัจจุบันหากจบปริญญาโทในเมืองไทยที่จะมีสิทธิสอบอัยการผู้ช่วย และผู้ช่วยผู้พิพากษา สนามเล็กได้นั้น จะต้องจบจาก ม.ธรรมศาสตร์,จุฬา,รามและก็ ม.ธุรกิจบัณฑิตย์ครับ(ก.ต.และก.อ.รับรอง)แต่โท ม.กรุงเทพ อยุ่ในระหว่างการขอรับรองหลักสูตรอยู่
(แต่ที่นี้มีสาขาโททางด้านกฏหมายที่ไม่เหมือนที่อื่นเลยคือ มีสาขาเกี่ยวกับ ทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่างประเทศ,กฎหมายธุรกรรมทางอิเล็กทรอนิคส์,กฎหมายเทคโนโลยีสารสนเทศ เป็นต้น ซึงหากผู้สนใจทางด้านนี้หรือทำงานเกี่ยวข้องกับเรื่องตรงนี้โดยตรงก็ถือว่าเป็นที่น่าสนใจอย่างยิ่งเลยครับ ส่วนเนื่อหาหลักสูตรแล้ว พื้นฐานก็เหมือนกับที่อื่นๆครับ สามารถที่จะได้รับการรับรองจากก.ต.หรือ ก.อ.ได้)

ผู้ช่วย

ศุกร์ ก.ค. 07, 2006 10:24 am  

ทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่างประเทศ,กฎหมายธุรกรรมทางอิเล็กทรอนิคส์,กฎหมายเทคโนโลยีสารสนเทศ น่าเรียนทั้งนั้นเลยครับ ในอนาคตบูมมากๆแน่นอน หาคนเชี่ยวชาญมีน้อยมากๆ

นิติ 49

จันทร์ ก.ค. 24, 2006 12:09 am  

มหาวิทยาลัยทีได้รับการรับรองให้สามารถสอบสนามเล็กได้
ตามที่ระเบียบ กต. และ กอ. รับรองวิทยฐานะ คือนักศึกษาปริญญาโทในประเทศ 4 สถาบัน และนักศึกษาปริญญาโทต่างประเทศตามที่กต.หรือ กอ. รับรอง
สำหรับสถาบันในประเทศที่มีการรับรองแล้ว 4 สถาบัน ได้แก่
1. จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
2. มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
3. มหาวิทยาลัยรามคำแหง
4. มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์

ซึ่งมีการได้รับการรับรองมาก่อน ส่วนล่าสุดนี้ ยังไม่แน่ใจ รบกวนผู้รู้ให้ความกระจ่างในเรื่องนี้ด้วย

sunita
นักศึกษาใหม่

ศุกร์ ก.ย. 22, 2006 4:11 pm  

แม้คุณจะจบ ตรี หรือ โท ที่ไหนก็ตาม ขอให้แค่ เนฯ รับรองมหาวิทยาลัยของคุณ
คุณก็สอบได้ทั้งนั้นแหล่ะค่ะ แต่รับรองว่า ม.กรุงเทพ เนฯ รับรองแล้ว 100 %
ธงว่า คุณลงสอบสนามเล็กได้แน่นอนค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะสอบได้หรือเปล่า แต่ก็เป็นกำลังใจให้ ขอให้สอบได้นะค่ะ
tidti

ผช

ศุกร์ ก.ย. 22, 2006 8:08 pm  

สู้ๆๆ เดี๋ยวก็สอบได้

poo

จันทร์ ธ.ค. 17, 2007 4:28 pm  

เป็นกำลังใจให้คะ สู้สู้:-D :-P 

fa

พุธ ธ.ค. 19, 2007 5:30 pm  

จบป.โทนิติ แต่ตอนที่เรียนเลือกทำสารนิพนธ์ <br>อย่างนี้อยากจะเรียนป.เอกที่รามคำแหงได้มั๊ย <br>เห็นความคิดเห็นข้างบนบอกว่าเรียนป.เอกที่รามไม่แพงอ่ะ <br>

ผู้ช่วยผู้ต้องหา

จันทร์ ธ.ค. 24, 2007 8:20 pm  

ตอนนี้ กต.รับรองแค่ 4สถาบันคับ 1ธรรมศาสตร์ 2จุฬา 3ราม 4ธุรกิจบัณฑิตผมว่าเจ้าของกระทู้มาเรียนรามดีกว่าคับ  ไม่ได้บ้าสถาบันนะคับ  เพราะว่ามันถูกดีคับ  เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ขอให้ติดสมใจนึกคับ

•   ข้อมูลทั่วไป