ช่วยแนะนำการศึกษาทางด้านนิติทีคับ

ทุกมหาวิทยาลัย ไม่ว่ารัฐบาล เอกชน แบบปิดหรือแบบเปิด มาคุยกันได้ที่นี่ครับ ธรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์ รามคำแหง มสธ. ราชภัฎ และทุกแห่งที่มีการสอนนิติศาสตร์ครับ

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

พี่เองนะ

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 11:07 am  

พบจบ นิติ ราม โดยไม่เข้าเรียน <br>ก่อนอื่นต้องจัดระบบการลงทะเบียนให้ดีก่อน <br>1. ถ้าอยากได้เกรดสูง ๆ ควรจะลงวิชาพื้นฐานต่อ 1 เทอมให้น้อยและเน้นเพื่อเอา G เพราะวิชาพื้นฐานมี 3 หน่วย อีกทั้งการเอา G วิชากฎหมายเป็นเรื่องที่ยาก <br>2. อ่านคำบรรยาย อาจจะเป็นรายชั่วโมงก็ได้ ซื้อย้อนหลังสัก 1 เทอม <br>อ่านสัก 2 - 3 รอบ ( เพราะในคำบรรยายจะพิมพ์ตัวบททุกครั้ง เป็นการท่องตัวบทไปในตัว <br>3. อย่าเพิ่งไปดูข้อสอบเก่า ถ้าเรายังไม่แม่นบท และรายละเอียด เพราะแนวข้อสอบนั้น จะเป็นการตอบโดยภาพรวม <br>4. การลงทะเบียน ตั้งแต่เทอม 2 ปี 1 เป็นต้นไป เป็นอิสระ ควรเลือกคละกันไป ยาก กับ ง่าย ( สอบถามพี่ ๆ ว่า วิชาไหน )  <br>5. ที่พี่ทำคือ พี่จะลง 8 วิชา แล้วไปสอบภาคปกติ 5 วิชา ( เอาวิชายากไปสอบ ) แล้วไว้ซ่อม 3 วิชา รับรองเทอมนั้น ผ่านอย่างน้อย 6 วิชา <br>6. การตอบ <br>6.1 หลักกฎหมาย ( สำหรับพี่จะเขียนเลขมาตราด้วย ) <br>6.2 การวินิจฉัย <br>6.3 สรุป <br>7. การท่องตัวบท สิ่งที่ควรจะทำก็คือ <br>7.1 ยกตัวอย่างฏีกาประกอบตัวบท แล้วจำไว้ <br>7.2 จัดกลุ่มตัวบท <br>7.3 ตั้งชื่อตัวบท <br>8. การเรียนนิติ นั้น อยู่ที่ว่าเทคนิคหรือวิธีการของแต่ละบุคคล ซึ่งหาก่ว่าเราสอบผ่านหลายวิชาแล้ว เราใช่เทคนิคใดได้ผลเราก็ใช้เทคนิคนั้น <br>9.สำหรับตัวพี่เอง จะซื้อคำบรรยายของลุงชาวใต้ เทอมที่ผ่านมา เพราะเราสามารถที่จะกำหนดการอ่านได้เป็นชั่วโมง เพราะพี่ไม่เคยเข้าเรียน ไปสอบยังไม่รู้จักตึกสอบเลย ( จริง ๆ นะ ) <br>10. วิชาที่ยาก ควรจะอาลงตั้งแต่ปีแรก ๆ ( เพราะธรรมชาติของมนุษย์จะมีไฟในช่วงต้น ๆ ) <br> เรื่องอื่นมีอีกเยอะ ถ้ามีอะไรก็สอบถามมาได้ <br>และที่สำคัญพยายามให้ได้ 2.75 ขึ้นไป เพื่อต่อโท ง่ายหน่อย <br> <br>ถ้าอยากได้เกรดสูง ๆ กลับไปอ่าน ข้อ 1

poo_tann

อังคาร ก.ค. 08, 2008 11:39 am  

เราก็เรียนรามนะ ยอมรับเลยว่ายากมาก ต้องมีความอดทนสูง แต่ตอนปี1เราก็ไม่ได้ตั้งใจมากเท่าไหร่ ดีที่มีรุ่นพี่คอยเตือนคอยช่วยติวให้ ทำให้จบ3ปีครึ่งเราก็เลยยกความดีความชอบให้พี่ไปเลย ตอนนี้เค้าก็ให้คำปรึกษาเรื่องเรียนให้รุ่นน้องอยู่+ เปิดติวด้วย มีปัญหาก็ลองโทรไปดูดิ0894813566 เค้าชื่อพี่อาร์ม เราเห็นว่ามีรุ่นน้องที่เพิ่งจะเรียนโทรไปคุยเยอะ แล้วอาจจะมีเพื่อนเรียนคณะเดียวกันด้วย เอาไว้ช่วยกันเรียน หรือว่าจะส่งเมลไปก็ได้นะ yuttapong_tutar@hotmail.com พี่เค้าก็จะตอบให้นะ ตอนนี้เราก็เรียนเนติอยู่ยังไม่เคยสอบ คงต้องไปขอคำปรึกษาพี่เค้าอีก   .... แต่ที่บอกไม่ได้หาลูกค้าไปติวนะ แค่มีอะไรดีดีก็อยากจะบอก เคยแนะนำมาหลายคนแล้วเค้าก็เรียนดีขึ้นเยอะ ถ้าจะให้เราแนะนำคงจะไม่ได้ในสิ่งที่ดีเท่าไหร่หนะ ลองดูไม่เสียหาย  <br>      ปล.ข้อความนี้ไม่ได้เป็นการโฆษณานะจะบอกให้:-) :-) :-) 

อยากช่วย

อังคาร ก.ค. 08, 2008 2:00 pm  

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ เราก็เรียนที่รามกำลังจะจบขาดอีกไม่กีตัว เรียนที่รามไม่มีอะไรยุ่งยากขออย่างเดียว ขยัน รับรองสำเร็จ <br> <br>** ยินดีที่ได้รู้จักอีกครั้งค่ะ**

nana

พุธ ม.ค. 28, 2009 3:10 pm  

คือว่าเพิ่งสอบติดโควต้าของสวนดุสิตติดคณะนิติค่ะ เรียนอยากมั๊ยค่ะปีแรก <br>ชอบมากๆเลยค่ะกฎกมายอยากจะเป็นตำรวจถึงได้เรียนนิติค่ะช่วยบอกคำแนะนำด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ <br> <br> <br> <br> <br> <br> <br>sweetheart.M_N@hotmail.com

?

พุธ ม.ค. 28, 2009 3:36 pm  

รามคำแหง , มสธ. กระจอกทั้งนั้น เห็นแล้วสมเพทเวทนาว่ะ

ทนายน้อย

พฤหัสฯ. ม.ค. 29, 2009 7:48 pm  

ลูกคนจนข้นแค้นแสนจะคิด อาจแผงฤทธิ์กลายเพศเป็นเศรษฐี <br> <br>ลูกคนโง่อาจจะโผล่เป็นเมธี เหตุดังนี้ไม่ควรหลู่ดูแคลนกัน <br> <br> <br> <br> <br> <br>ความเห็นข้างบนแม่งสถุนสัตว์ 1629 อนุ 2 ป.แพ่ง ไม่สั่งสอน <br> <br>ผมก็จบราม รุ่น 34 พึ่งรับเมื่อวันอังคารนี้ครับ <br>รหัส 47 <br>ภูมิใจมากๆที่ได้เป็นลูกพ่อขุนฯ

เกิดผล

พฤหัสฯ. ม.ค. 29, 2009 8:21 pm  

น้องทนายน้อยไปอยู่ในมา เขาเอื่อมละอากันทั่วแล้ว..(แต่ก็ด่าได้ดีมีวาจาศิลป์เหมือนกันนะ)   <br>  ยินดีกับบัญฑิตใหม่นะครับ..มีโอกาสคงได้ร่วมงานกัน และพี่ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้กับว่าที่ท่านในอนาคตเลยก็แล้วกันครับ <br>  ยินดีกับบัญฑิตใหม่อีกครั้ง  ขอให้ภูมิใจในสถานบัน และเจริญรอยตามรุ่นพี่ที่ปฎิบัติตนอยู่ในสิ่งที่ดีงามครับ..ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ <br> <br>ปล. คนนั้นเขาไม่มีครูสอนครับ

คนดีมั้ง

อังคาร ก.ย. 01, 2009 10:01 pm  

ฝากถึงคห.ที่14ปุถุชนคนสามัญทั่วไปที่มีพ่อแม่หรือมีครูที่ดีย่อมไม่ต่ำทราม..สมเพท(พวกคนต่ำเพราะอยู่กันคนละชั้น)

คนเรียน

อังคาร ก.ย. 01, 2009 10:06 pm  

[b]คห.14คงไม่มีการศึกษาหรือพ่อแม่ลืมสอนจะเรียนที่ไหนถ้าจบก็ดีทั้งน้านน่าสงสารความคิด&จิตใจสกปรก...สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล

เพื่อนคห.17-18

อังคาร ก.ย. 01, 2009 10:17 pm  

เรียนนิติรามค่ะเหลืออีก10เล่มรู้สึกรังเกลียดคห.14มากเลยขออวยพรชาติหน้าให้เกิดมามีสมอง สติ ปัญญาและก็พ่อแม่ ครูที่ดีเหมือนคนอื่นเค้านะจะได้ไม่เป็นสัมพะเวสีในคราบคน..เฮ้อ ไม่สงสัยเลยทำไมประเทศไทยถึงแย่ลง คงทรามถึงต้นตระกูล..

•   ข้อมูลทั่วไป