รบกวนหน่อยนะคับ

ทุกมหาวิทยาลัย ไม่ว่ารัฐบาล เอกชน แบบปิดหรือแบบเปิด มาคุยกันได้ที่นี่ครับ ธรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์ รามคำแหง มสธ. ราชภัฎ และทุกแห่งที่มีการสอนนิติศาสตร์ครับ

Moderator: maclaw, mr_joe141, Jurist2

ทนายอภิชาต081-5522-971

พุธ พ.ค. 05, 2010 2:32 pm  

<div class=quote>ความคิดเห็นคุณ เบน : ตอบเมื่อ Tue 4 May 10 , 12:21 <br>สวัสดีคะ อยากรบกวนขอตัวอย่าง คำเบิกความ การไต่สวนคำร้องขอพิจารณาคดีใหม่คะ</div> ทนายความเริ่มถาม <br>ถาม  พยานเพิ่งทราบว่าถูกโจทก์ฟ้องเมื่อไร <br>ตอบ  เมื่อวันที่  16  ตุลาคม  2552  ข้าพเจ้าได้ทราบจากหัวหน้าฝ่ายบุคคล  บริษัท  ที  ที  เอส  พลาสติก  จำกัด  ซึ่งข้าพเจ้าทำงานอยู่  แจ้งให้ข้าพเจ้าทราบว่า  โจทก์ได้อายัดเงินเดือนของข้าพเจ้า <br>ถาม  ก่อนหน้านี้  ตัวพยานเคยได้รับหมายเรียกและสำเนาของโจทก์  หรือไม่และอย่างไร <br>ตอบ  ข้าพเจ้าไม่เคยได้รับหมายเรียกและสำเนาคำฟ้องของโจทก์  เนื่องจาก  ขณะที่โจทก์ยื่นฟ้องจนถึงปัจจุบันนี้  ข้าพเจ้าพักอาศัยอยู่บ้านเลขที่  1400/36  ถนนเทพารักษ์  ตำบลสำโรงเหนือ  อำเภอเมืองสมุทรปราการ  จังหวัดสมุทรปราการ  แม้ข้าพเจ้าจะมีชื่ออยู่ตามคำฟ้องของโจทก์ก็ตาม  แต่ไม่ได้พักอาศัยอยู่ตามทะเบียนบ้านตามฟ้อง  เป็นเหตุให้ไม่สามารถต่อสู้คดี  และไม่ทราบว่าถูกฟ้องเป็นคดีนี้   <br>ถาม  การที่ศาลมีคำพิพากษาให้โจทก์ชนะคดีไปฝ่ายเดียว  จริงๆ แล้วตัวพยานมีข้อต่อสู้อย่างไร <br>ตอบ  ข้าพเจ้าไม่ได้ใช้บัตรเครดิตหลายรายการตามฟ้องของโจทก์  ทั้งข้าพเจ้ายังได้เคยแจ้งให้โจทก์ทราบ  พนักงานของโจทก์ตกลงรับปากจะดำเนินการแก้ไขให้  เพราะ  พนักงานโจทก์ทราบการทุจริตของการใช้บัตรเครดิต  และรู้ด้วยว่าจำเลยไม่ได้เป็นผู้ใช้  ทั้งยอดนี้ตามคำฟ้องและตามคำพิพากษา  จึงไม่ใช่ยอดหนี้ที่แท้จริง  ทั้งการคิดคำนวณยอดหนี้ตามฟ้อง  ไม่ชอบด้วยกฎหมาย  ซึ่งหากจำเลยได้ต่อสู้  และได้ยื่นคำให้การสู้คดี  และได้นำสืบให้ศาลเห็นพฤติการณ์ทั้งหมด  จะทำให้ข้าพเจ้าเป็นฝ่ายชนะคดี  <br>ถาม  เหตุใดจำเลยถึงได้ร้องขอพิจารณาคดีใหม่ล่าช้า <br>ตอบ  เพราะเหตุว่า  ข้าพเจ้าไม่เคยได้รับหมายเรียกและสำเนาคำฟ้องของโจทก์  และคำบังคับตามคำพิพากษาระยะเวลาในคำร้องขอพิจารณาคดีใหม่ภายใน  15  วัน  จึงนับตั้งแต่เมื่อข้าพเจ้าทราบว่าตนเองถูกฟ้อง  จากหัวหน้าฝ่ายบุคคล  เมื่อวันที่  16  ตุลาคม  2552  ข้าพเจ้าจึงได้ยื่นคำร้องขอพิจารณาคดีใหม่  จึงยังไม่เกิน  15  วัน  นับตั้งแต่วันทราบ <br>ถาม  พยานที่มาร้องจะขออะไรต่อศาล <br>ตอบ  ข้าพเจ้ามาร้องเพื่อขอให้ศาลยกคดีขึ้นมา  เพื่อขอพิจารณา  และพิพากษาใหม่ทั้งหมด <br> <br>******************************จบคำเบิกความ************************************   <br>[b]  ตัวอย่างคราว  ๆ  ลองดัดแปลงดูนะครับ

แมวไทย

อาทิตย์ ก.ย. 29, 2013 6:32 pm  

ดีมากๆค่ะแต่อ่านแล้วตาลาย <br>

ratcha987
ทนายไทย

อาทิตย์ ก.ย. 29, 2013 9:38 pm  

:-) :-) :-) :-) :-) :-) :-)  <br> <br>ทนายตี๋ <br>081-598-2209 <br>[email protected] <br>

อ๊อกกี้

เสาร์ ม.ค. 28, 2017 4:55 am  

อยากได้แบบนำหรือตัวอย่าง [b]คำแถลงขอส่งสำเนาเอกสารพร้อมคำแถลง มาตรา 90 ครับ รบกวนหน่อยนะครับ

Bumped ล่าสุดโดย Anonymous on เสาร์ ม.ค. 28, 2017 4:55 am.

•   ข้อมูลทั่วไป