อายุความละเมิด

รวมคำพิพากษาฎีกาที่สำคัญมาไว้ให้สืบค้นกันที่นี่ครับ ต้องการฎีกาไหน ค้นหาได้เลย ถ้าหาไม่เจอก็ลงประกาศไว้ ถ้ามีเราจะรีบหามาให้ทันที

Moderator: mr_joe141, Jurist2, maclaw

nawaphon
นักศึกษาใหม่

พุธ ก.ย. 06, 2006 9:25 pm  

ธนาคารเอาสัญญากู้ซึ่งเกิดจากพนักงานปลอมแปลงขึ้นมาโดยไม่ได้ตรวจสอบมาฟ้อง ศาลชั้นต้นพิพากษาให้จำเลยชำระหนี้ตามฟ้อง จำเลยอุทธรณ์ หากจำเลยจะฟ้องธนาคารกลับฐานละเมิดต้องฟ้องภายใน ๑ ปี นับแต่วันที่ธนาคารฟ้องจำเลยหรือไม่ ขอบพระคุณครับ

a1

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 11:59 pm  

ละเมิดอายุความหนึ่ง ปี หรือ สิบปีนับแต่ที่รู้

eng

เสาร์ ม.ค. 28, 2017 10:18 am  

มาตรา 448  "สิทธิเรียกร้องค่าเสียหายอันเกิดแต่มูลละเมิดนั้น  ท่านว่าขาดอายุความเมื่อพ้นปีหนึ่งนับแต่วันที่ผู้ต้องเสียหายรู้ถึงการละเมิดและรู้ตัวผู้จะพึงต้องใช้ค่าสินไหมทดแทน  หรือเมื่อพ้นสิบปีนับแต่วันทำละเมิด <br> <br>    แต่ถ้าเรียกร้องค่าเสียหายในมูลอันเป็นความผิดมีโทษตามกฏหมาลักษณะอาญา  และมีกำหนดอายุความทางอาญายาวกว่าที่กล่าวมานั้นไซร้ท่านให้เอาอายุความที่ยาวกว่านั้นมาบังคับ <br> <br>    ขอโทษนะค่ยังเรียนมะถึงเลยอ่ะค่ะกำลังเรียนเรื่องละเมิดอยู่เลยเปิดหนังสือดูให้นะค่ะ

Bumped ล่าสุดโดย Anonymous on เสาร์ ม.ค. 28, 2017 10:18 am.

•   ข้อมูลทั่วไป